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 TANGAZO LA SERIKALI Na.  275  la tarehe  17/07/2015 

 
SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

 
(SURA YA 287) 

 
KANUNI ZA KUDUMU 

 
Zimetungwa chini ya kifungu cha 70(1). 

 
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

BUTIAMA 
 

ZA MWAKA 2015 
 

YALIYOMO 
 

SEHEMU YA I 
MASHARTI YA MWANZO 

 
1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika 
2. Tafsiri ya misamiati iliyotumika 

 
SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
3. Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri 
4. Mkutano Maalum wa Halmashauri 
5. Mkutano wa Bajeti 
6. Mkutano wa mwaka 
7. Taarifa za mikutano 
8. Akidi katika mikutano ya Halmashauri. 

 
SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
9. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa 

Halmashauri 
10. Uongozi wa Mikutano ya Halmashauri 
11. Kumbukumbu ya mahudhurio 
12. Kuruhusu watu na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya    

Halmashauri          
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13. Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
14. Kuthibitisha muhtasari 
15. Hoja za Mwenyekiti 
16. Taratibu za Majadiliano 
17. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 
18. Fujo zinazosababishwa na Umma 
19. Hoja za Marekebisho ya Hoja 
20. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 
21. Haki ya kujibu 
22. Maswali 
23. Maswali ya papo kwa papo 
24. Taarifa za Kamati 
25. Taarifa kutoka kwenye Kata 
26. Uhuru wa Kutoa mawazo wakati wa majadiliano 
27. Kauli zenye kashfa 
28. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri 
29. Mwaliko kwa wasiokuwa Wajumbe kushiriki na kuzungumza 

kwenye vikao vya Halmashauri 
30. Mihtasari ya Kata na Vijiji 
31. Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa 
32. Hoja kuhusu matumizi 
33. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati 
34. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati 
35. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
36. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya  

Halmashauri nzima. 
37. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri 
38. Kushiriki kwa Umma 
39. Uahirishaji wa Vikao 

 
SEHEMU YA IV 

KAMATI 
40. Kamati za Kudumu 
41. Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 
42. Uwezo wa Kamati 
43. Kamati za Pamoja 
44. Kukasimu madaraka kwenye Kamati 
45. Kamati Ndogo 
46. Mikutano ya Kamati 
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47. Mwenyekiti wa Kamati 
48. Mkutano Maalum wa Kamati 
49. Ajenda za Kamati 
50. Mahudhurio katika mikutano ya Kamati 
51. Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati 
52. Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kushiriki 

katika mikutano ya Kamati 
53. Mahudhurio ya Umma na Vyombo vya Habari kwenye 

Mikutano ya Kamati na Kamati Ndogo 
54. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
55. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati  
56. Kanuni za Kudumu kutumika katika mikutano ya Kamati  
57. Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati 
58. Muhtasari wa Kamati 
59. Kufikiriwa upya maamuzi 
60. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo 
61. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati 
62. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi 

iliyoachwa wazi. 
 

SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA UJENZI 

 
63. Taratibu za uagizaji 
64. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji 
65. Uzuiaji wa rushwa 
66. Usimamizi wa Mikataba 
67. Uvunjaji wa Mikataba 
68. Rejesta ya Mikataba 
69. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba 

 
SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 
 

70. Kiapo cha kukubali wadhifa 
71. Majukumu ya Diwani 
72. Nafasi wazi 
73. Kutokuwepo kwa Wajumbe 
74. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
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75. Ukaguzi wa nyaraka 
76. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma 
77. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi  
78. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
79. Utiaji muhuri kwenye nyaraka 
80. Uandikishaji wa anwani 
81. Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 
82. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 

 
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

83. Aina za posho 
84. Posho iwapo Mkutano umeahirishwa 

 
SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
 

85. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu 
86. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu 
87. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe 
88. Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
89. Ziara za Wajumbe 
90. Dua/sala ya kuiombea Halmashauri 
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   SEHEMU YA 1 
 

MASHARTI YA MWANZO. 
 
KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri 
ni kuendesha shughuli kwa namna 
inayozingatia demokrasia, ufanisi, tija, 
ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji. 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri 
ni kuimarisha demokrasia katika ngazi 
zote na kutoa huduma kwa wananchi 
kwa kuzingatia ufanisi, usawa, haki na 
kwa namna inayochochea maendeleo ya 
maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya 
Halmashauri kwa kuwashirikisha 
wananchi: 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni 
za Kudumu ni kuweka utaratibu wa 
namna Halmashauri itakavyoendesha 
mikutano na shughuli zake kwa 
kuzingatia misingi ya utawala bora: 
 
SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi 
zinaelekeza ifuatavyo: 
 

Jina na tarehe ya  
Kuanza kutumika 

1  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za 
Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya 
BUTIAMA  za mwaka 2015 na zitaanza 
kutumika mara baada ya kutangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Tafsiri 2  Katika Kanuni hizi isipokuwa kama 
itaelezwa vinginevyo: 
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“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana 
yake ni mtu ambaye ameajiriwa na au 
ambaye yumo katika utumishi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
ambaye anashika au anakaimu katika 
nafasi ya menejimenti 
 
“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa 
Halmashauri aliyetajwa kwa mujibu wa 
kifungu 35 cha Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287; 
 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote 
kinachoweza kufanywa na Mjumbe au 
Mshiriki wa Kikao cha Halmashauri au 
Kamati ya Kudumu ambacho ni 
kinyume na taratibu za uendeshaji wa 
vikao, kinachoweza kuvuruga kikao. 
Mfano kuongea bila ruhusa ya 
Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, 
kutoa kauli yenye maudhi, kuingia 
kwenye kikao akiwa umelewa, kuingia 
na silaha na kutoa lugha ya kashfa, 
matusi, kejeli au kukaidi amri ya 
Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje pale 
anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 
alizosababisha. 

 
“Halmashauri” maana yake ni 
Halmashauri ya Wilaya ya Butiama; 
 
“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana 
na 
Halmashauri/Mamlaka 
ya Mji Mdogo ina maana 
ya Kamati iliyoanzishwa 
au iliyoteuliwa na 
Halmashauri/Mamlaka 
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ya Mji Mdogo chini ya 
Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana 
na Kamati ya Maendeleo 
ya Kata ina maana ya 
Kamati hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana 
na Kamati Ndogo maana 
yake ni Kamati Ndogo 
hiyo iliyoteuliwa na 
Kamati; 

(d) Inapotumika kuhusiana 
na Kamati nyingine ina 
maana ya Kamati hiyo; 

 
“Mamlaka ya Mji mdogo” maana yake 
ni Mamlaka ya Mji Mdogo 
ulioanzishwa chini ya kifungu 13 cha 
Sheria. 
 
“Mkurugenzi” maana yake ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Butiama pamoja na Afisa  
yeyote aliyeteuliwa kutekeleza 
majukumu  ya Mkurugenzi; 
 

“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa 
Halmashauri kama ilivyoainishwa na 
kifungu cha 35 cha Sheria; 
 
“Mwenyekiti” 
 

(a) Kwa madhumuni ya 
Halmashauri maana yake ni 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Butiama, na 
inajumuisha Makamu Mwenyekiti 
wakati anapotekeleza majukumu 
ya Mwenyekiti kwa mujibu wa 
Kanuni hizi. 
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(b) Kwa madhumuni ya Kamati, 

Bodi au Kamati Ndogo maana 
yake ni Mwenyekiti wa Kamati, 
Bodi au Kamati Ndogo. 
 

(c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni 
ni Mwenyekiti wa Bodi ya 
Zabuni 

 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya 
Serikali za Mitaa  (Mamlaka za Wilaya) 
Sura ya 287 
 
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye 
dhamana ya Serikali za Mitaa. 
 
 

   SEHEMU YA II 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano ya 
Kawaida ya 
Halmashauri 

3 (1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri 
itafanyika mara moja kila baada ya 
miezi  mitatu, na itafanyika mahali, 
tarehe na katika muda kama 
utakavyokuwa umepangwa katika 
kalenda ya mikutano ya Halmashauri. 
     

Mkutano wa 
kwanza wa 
Halmashauri 

 (2) (a)Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 
Halmashauri utafanyika baada ya 
Tume ya Uchaguzi kutangaza 
matokeo ya uchaguzi wa Madiwani 
wa Kata na uteuzi wa Madiwani wa 
Viti Maalumu na utafanyika mahali, 
siku na katika muda utakaopangwa 
na Mkurugenzi, ilimradi 
Mkurugenzi atapaswa kuitisha 
Mkutano huo ndani ya siku 
thelathini kuanzia tarehe ya 
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matokeo ya uchaguzi wa Madiwani 
wa Kata na Uteuzi wa madiwani Viti 
Maalum yanapotangazwa na Tume 
ya Uchaguzi ambapo moja ya ajenda 
za Mkutano huo ni kumchagua 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti 
na Wajumbe wa Kamati za Kudumu 
za Halmashauri.  

 
(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi 

wa Halmashauri atawasilisha 
Taarifa ya kumbukumbu ya 
maamuzi ya utekelezaji wa shughuli 
za Halmashauri zilizofanyika katika 
kipindi ambacho Baraza la 
madiwani lilivunjwa. Wajumbe wa 
Baraza watapokea na kujadili bila 
kubatilisha maamuzi yaliyokwisha 
amuliwa. 

 
Utaratibu wa 
uchaguzi 

 (3) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti utafanyika kwa kupiga 
kura za siri na upigaji wa kura 
utafanyikia sehemu ya faragha umbali 
usiopungua mita (5) kutoka kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji 
kura atachukua karatasi ya kupiga kura 
kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 
 

Mkutano Maalum 
wa Halmashauri 

4 (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri 
unaweza kuitishwa na Mwenyekiti 
ndani ya siku ishirini na moja baada ya 
kupokea maombi ya maandishi 
yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi 
moja ya Wajumbe wote kutaka 
Mkutano huo ufanyike na maombi hayo 
yaeleze wazi madhumuni ya kuitishwa 
kwa Mkutano Maalum huo. 
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  (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha 
Mkutano Maalum wa Halmashauri 
baada ya kupokea maombi ya kutakiwa 
kufanya hivyo,maombi yaliyosainiwa 
na Wajumbe wa Halmashauri 
wasiopungua theluthi moja ya 
Wajumbe wote wakionyesha sababu ya 
kuitisha Mkutano huo Maalum na 
kuwasilishwa kwake, au iwapo bila 
kukataa, Mwenyekiti, ndani ya kipindi 
cha siku saba ataendelea kutoitisha 
Mkutano huo Maalum baada ya 
kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo 
Maalum, basi theluthi mbili ya 
Wajumbe waliotia saini na kuwasilisha 
kwa Mkurugenzi wanaweza kuitisha 
Mkutano huo Maalum mara moja. 
 

   

(3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu 
kumuondoa madarakani Mwenyekiti, 
Mkutano huo utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kupokea maombi 
yaliyosainiwa na Wajumbe wa 
Halmashauri wasiopungua theluthi 
mbili ya Wajumbe wote. 

 

  (4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya 
kutaka kufanyika kwa Mkutano wa 
kujadili ajenda ya kumuondoa 
madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi 
atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na 
sababu za kutaka kuondolewa uenyekiti 
na kumtaka aandae majibu ya tuhuma 
ndani ya siku Tano (5) baada ya 
kupokea tuhuma hizo. 
 

  (5) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu 
(3) baada ya kupokea maelezo ya utetezi 
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kutoka kwa Mwenyekiti, atawasilisha 
kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja na 
maelezo ya utetezi.  
 

  (6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku 
tano (5) baada ya kupokea taarifa 
ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo 
itakua na wajumbe wasiopungua 
watatu (3) na wasiozidi watano (5).  
 

  (7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa 
kukamilisha Uchunguzi katika muda 
wa siku kumi na nne (14) na 
kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa 
Mkoa. 
 

  (8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa 
ya Timu ya Uchunguzi atairudisha 
Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ambaye naye katika muda 
wa siku kumi na Nne (14) ataiwasilisha 
kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi 
wa tuhuma hizo. 
 

Kif.cha 36(5) Sura 287  (9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na 
uamuzi wa Baraza, atakata rufaa kwa 
Waziri kuhusu utaratibu uliotumika 
kumuondoa madarakani na sio 
vinginevyo. 

 
Utaratibu wa 
kuwasilisha rufaa 

 (10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na 
Mwenyekiti ni ule ulioelezwa kwenye 
Taratibu za Kumuondoa Madarakani 
Mwenyekiti wa Halmashauri wa Wilaya. 
 

  (11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa 
angalau saa ishirini na nne kabla ya 
Mkutano. 
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  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote 

itakayojadiliwa katika Mkutano 
Maalum wa Halmashauri isipokuwa ile 
tu iliyoelezwa kwenye taarifa ya 
kuitishwa kwa Mkutano huo. 
 

Mkutano wa Bajeti 5.  Kutakuwepo na Mkutano wa 
Halmashauri wa Bajeti    utakaofanyika 
kwa muda wa siku mbili  mfululizo na 
utafanyika miezi miwili kabla ya 
mwaka wa fedha kumalizika na 
utajadili mambo yafuatayo:- 
 

(a) Utekelezaji wa Mipango na 
Bajeti ya mwaka uliopita. 

 
(b) Mipango na Bajeti ya mwaka 

unaofuata. 
 

Mkutano wa Mwaka 6. (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa 
Halmashauri utafanyika tarehe, mahali 
na muda utakaopangwa na 
Halmashauri katika kalenda ya 
Mikutano na utaitishwa na Mkurugenzi 
baada ya kuwasiliana na Mwenyekiti 
wa Halmashauri. 
 
(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa 
na Baraza la Madiwani kwa kuzingatia 
ratiba ya Vikao vya Bunge ili 
kuwezesha Wabunge kuhudhuria 
Mikutano ya Baraza la Madiwani.  
Endapo italazimika kuitishwa kwa 
Mkutano wa Baraza wakati wa Vikao 
vya Bunge, Mkurugenzi atamjulisha au 
kuwajulisha Wabunge husika kuhusu 
kikao hicho ili wahudhurie. 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 
Tangazo la Serikali Na. 275 (linaendelea) 
 

13 
 

 
  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Kamati utaongozwa na 
Katibu Tawala wa Wilaya na 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
Katibu. 
 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa 
mwaka, Halmashauri itajadili mambo 
yafuatayo:- 
 

(a) kumchagua Makamu wa 
Mwenyekiti, 
 

(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za 
Kudumu; 
 

(c) kujadili taarifa ya utendaji na 
uwajibikaji wa   Halmashauri 
kwa mwaka uliopita. 

 
(d) kupitisha ratiba ya vikao vya 

Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri. 

 
Taarifa za Mkutano 7. (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano 

kwa maandishi kwa kila Mjumbe katika 
muda usiopungua siku saba akieleza 
mahali, siku na saa ya Mkutano 
unaokusudiwa na mambo 
yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na 
nyaraka au kumbukumbu muhimu 
zitakazotumika katika Mkutano huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na 
au ya idadi ya Wajumbe isiyopungua 
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robo tatu ya Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano, hakuna shughuli yoyote 
itakayofanywa katika Mkutano wa 
Halmashauri mbali na shughuli 
zilizotajwa katika mwaliko wa Mkutano 
huo 
 

Akidi katika 
mikutano ya 
Halmashauri 

8. (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri utakaofanyika isipokuwa 
kama kutakuwepo idadi ya Wajumbe 
isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye 
daftari la mahudhurio. 
 

  (2) Akidi katika mikutano Maalum ya 
Halmashauri itakuwa ni theluthi mbili 
ya Wajumbe wote wa Halmashauri na 
itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa 
Mkutano. 
 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa 
mwaka na Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri itakuwa theluthi mbili ya 
Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano hawatafikia akidi ya Mkutano, 
Mkurugenzi    atauahirisha Mkutano 
huo na kuuitisha tena ndani ya siku 
saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 
idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya 
Mkutano na Mkurugenzi atamjulisha 
Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 
Tangazo la Serikali Na. 275 (linaendelea) 
 

15 
 

 
   SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
 

Uchaguzi wa 
Mwenyekiti na 
Makamu 
Mwenyekiti wa 
Halmashauri 

9. (1) 
 

Mwenyekiti na Makamu wa 
Mwenyekiti watachaguliwa na 
Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa 
Halmashauri kwa kura ya siri 
itakayopigwa na Mjumbe mmoja mmoja 
kwenye eneo la faragha litakalotengwa 
umbali usiopungua mita 5 kutoka 
mahali alipoketi Msimamizi wa 
Uchaguzi. 
 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya 
faragha kwa ajili ya kupiga Kura, 
atapatiwa na Msimamizi wa Uchaguzi 
karatasi ya kupigia Kura kutoka 
kwenye chombo Maalum 
kitakachowekwa mbele ya Msimamizi 
wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa 
moja kupiga kura yake kwenye sehemu 
ya faragha. 
 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa 
Mwenyekiti au Makamu wa 
Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya 
nusu ya kura zilizopigwa. 
 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua 
Mwenyekiti au Makamu wa 
Mwenyekiti jina moja tu 
limependekezwa, Wajumbe watapiga 
kura za siri za “ndiyo” au “hapana” na 
endapo kura za “ndiyo” zitazidi 
asilimia hamsini ya kura zote 
zilizopigwa basi mgombea atatangazwa 
kuwa Mwenyekiti au Makamu wa 
Mwenyekiti. 
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  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi 

asilimia hamsini ya kura zote 
zilizopigwa, jina la mgombea mwingine 
litapendekezwa kwa njia na utaratibu 
uliotumika hapo awali. 
 

  (6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi 
utarudiwa kwa mara ya pili na endapo 
hata baada ya kurudia uchaguzi, kura 
zimefanana, Baraza litaamua kugawana 
muda wa kuwa madarakani kwa 
wagombea hao ambao kura zao 
zimefanana 
 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya 
Mwenyekiti au Makamu wa 
Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua 
Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 
katika muda wa siku zisizozidi sitini 
tangu nafasi hiyo ilipotokea. 
 

Uongozaji wa 
Mikutano ya 
Halmashauri 

10. (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa 
na: 

(a) Mwenyekiti; au 
 

(b) kama Mwenyekiti hayupo, 
Makamu wa Mwenyekiti; au 

 
(c) Kama Mwenyekiti na Makamu  

wa Mwenyekiti wote hawapo, 
au kama Mwenyekiti na 
Makamu wa Mwenyekiti wote 
hawawezi kuongoza Mkutano, 
Mjumbe yeyote atachaguliwa na 
Wajumbe kutoka miongoni mwa 
Wajumbe waliohudhuria kwa 
ajili ya kuongoza Mkutano huo. 
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(d) Wajumbe wawapo ndani ya 
ukumbi wa mikutano wa 
Halmashauri watavaa mavazi 
Maalum yaliyochaguliwa na 
kushonwa Maalum kwa ajili 
hiyo, 
 

(e) Endapo vazi Maalum 
lililochaguliwa na Halmashauri 
ni joho basi litavaliwa juu ya 
vazi la Mjumbe, na Endapo 
Halmashauri haina joho basi 
Mjumbe atavaa vazi la heshima, 
na mavazi kama jeans, kofia 
zisizohusiana na dini na sare za 
Chama hazitaruhusiwa 
kuvaliwa wakati wa Mikutano 
ya Halmashauri na vikao vya 
Kamati za Kudumu za 
Halmashauri, 
 

(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti na 
Mkurugenzi na Makamu 
Mwenyekiti litakuwa lenye 
kuonyesha rangi za Bendera ya 
Taifa na mazao yanayolimwa 
kwa wingi katika eneo la 
Halmashauri kadri Halmashauri 
itakavyoona inafaa. Hata hivyo, 
Kanuni hii haitaathiri majoho 
ambayo yanatumika kabla ya 
Kanuni hii, 
 

(g) Endapo katika Mkutano huo 
Halmashauri itajigeuza kuwa 
Kamati, Wajumbe watavua 
majoho.  
 

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa 
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Kamati taratibu za kuendesha 
Vikao vya Kamati zitatumika na 
Kikao hicho kitakuwa cha siri 

 
  (2) Madaraka au jukumu lolote la 

Mwenyekiti kuhusiana na uendeshaji 
wa mikutano yanaweza kutekelezwa na 
mtu anayeongoza Mkutano huo. 
 

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila 
wiki kwa ajili ya Mwenyekiti kufika 
ofisini na kutekeleza majukumu 
yafuatayo: 

(a) kusikiliza matatizo ya 
Wananchi; 

 
(b) kupata maelezo toka kwa 

Mkurugenzi kuhusu uendeshaji 
wa shughuli za Halmashauri 
ikiwa ni pamoja na masuala ya 
manunuzi; 

 
(c) kusaini mikataba mbalimbali ya 

Halmashauri 
 
(d) kushughulikia jambo ambalo 

Mkurugenzi ataona linahitaji 
kushughulikiwa au 
kutekelezwa na Mwenyekiti 

 
Kumbukumbu ya 
Mahudhurio 

11. (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano 
wa Halmashauri au Kamati yoyote ya 
Halmashauri ambamo yeye ni Mjumbe 
hatahudhuria Mkutano huo mpaka awe 
ameweka saini yake kwenye Rejesta ya 
mahudhurio inayotunzwa na 
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 
Tangazo la Serikali Na. 275 (linaendelea) 
 

19 
 

Mikutano ya Baraza au Kamati ambayo 
Diwani ni Mjumbe au pale atakapoitwa 
kutekeleza majukumu ya Serikali, si 
ruhusa kwa Diwani kuwa katika ofisi za 
Halmashauri na kufanya shughuli 
ambazo hazihusiani na Halmashauri au 
Serikali.  
 

Kuruhusu Watu na 
Vyombo vya Habari 
Kwenye Mikutano 
ya Halmashauri 

12. (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi 
kwa watu wote pamoja na vyombo vya 
habari 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia 
umma kuhusu muda, wakati na mahali 
pa Mkutano na italiweka tangazo hilo 
mahali panapoonekana kwa urahisi 
katika eneo la Halmashauri siku 
zisizopungua tatu kabla ya Mkutano, na 
kama Mkutano umeitishwa katika 
muda mfupi zaidi basi wakati wa 
kuitisha Mkutano huo. 
 

Utaratibu wa 
Shughuli za 
Mikutano 

13. (1) Isipokuwa kama Halmashauri, 
kutokana na sababu za dharura, 
itaamua kubadili utaratibu wa shughuli 
za mikutano, utaratibu wa shughuli 
katika kila Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo:- 
 

(a) Mwenyekiti akiongozwa na 
Katibu ataingia ukumbini baada 
ya mratibu wa vikao kutoa 
ishara Maalum kuashiria 
Mwenyekiti kuingia ukumbini 
na Wajumbe watasimama na 
kukaa kimya mpaka pale 
Mwenyekiti atakaporuhusu 
Wajumbe kukaa 

 
(b) Mkutano utaanza kwa Sala au 
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Dua itakayosomwa na 
Mwenyekiti,   

 
(c) Endapo Mwenyekiti au Makamu 

Mwenyekiti hawatakuwepo, 
Wajumbe watachagua mtu wa 
kuongoza kikao 

 
(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa 

Mkurugenzi na Mwenyekiti wa 
Halmashauri watajibu maswali 
ya papo kwa papo kutoka kwa 
Wajumbe wa Baraza la 
madiwani kwa utaratibu na 
mpangilio kama ilivyooneshwa 
kwenye Kanuni hizi. 

 
(e) Kupokea na kujadili taarifa za 

kwenye Kata kutoka kwa 
Madiwani wa Kata husika, 

 
(f) Kujadili jambo lolote 

linalotakiwa kwa mujibu wa 
Sheria kushughulikiwa kabla ya 
shughuli nyingine yoyote. 

 
(g) Kupokea taarifa yoyote 

inayopaswa kupokelewa 
kisheria kabla ya shughuli 
nyingine yoyote. 

 
(h) Kusoma au kuthibitisha 

muhtasari wa Mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri 
uliopita na   mikutano yoyote 
Maalum ya Halmashauri 
iliyofanyika baada ya Mkutano 
huo wa kawaida.Hata hivyo 
iwapo nakala za mihtasari  
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zimesambazwa kwa kila 
Mjumbe kabla au wakati wa 
kupeleka taarifa ya kuhudhuria 
Mkutano, mihtasari hiyo 
itachukuliwa kuwa imesomwa. 

 
(i) Kupokea taarifa yoyote ambayo 

Mwenyekiti   atapenda itolewe 
kwa Halmashauri. 

(j) Kujibu maswali kufuatana na 
Kanuni ya 21 ya   Kanuni hizi, 
 

(k) Kumalizia shughuli yoyote 
iliyobaki katika Mkutano wa 
kawaida uliopita. 

 
(l) Kupokea na kufikiria taarifa za 

Kamati za  Halmashauri, kutoka 
kwa Wenyeviti wa Kamati 
ambao watahusika kujibu 
maswali ya Wajumbe 
kuhusiana na kazi za Kamati 
husika. 

 
(m) Kupokea na kujadili taarifa 

kutoka kwa  Mkurugenzi wa 
Halmashauri. 

 
(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika 

hati. 
 

(o) Kufikiria hoja binafsi kufuatana 
na jinsi   zilivyopokelewa; na 

 
(p) Kushughulikia mambo mengine 

yaliyoonyeshwa katika taarifa 
ya Mkutano. 

 
  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano 
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wowote wa kawaida, kubadili utaratibu 
wa hoja za mazungumzo ili kutoa 
kipaumbele kwa shughuli yoyote 
ambayo kwa maoni ya Mwenyekiti na 
uharaka wa pekee, lakini mabadiliko 
hayo hayatabadilisha mpangilio wa 
shughuli zilizotajwa katika aya (a), (b) 
na (c) za Kanuni ya 13(1) ya Kanuni hii. 
 

Kuthibitisha 
Muhtasari 

14. (1) Katibu ataandika muhtasari wa 
mazungumzo ya kikao unaozingatia 
majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria, jina la mtoa hoja, 
aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya 
hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na 
azimio lililofikiwa. Muhtasari huo 
utasomwa, kurekebishwa, 
kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa 
katika rejesta Maalum ya mihtasari. 
 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au 
kama itachukuliwa kama umesomwa 
Mwenyekiti atauliza swali “Je 
Muhtasari wa Mkutano wa 
Halmashauri wa tarehe…………… ya 
mwezi…………. Mwaka……..utiwe 
saini kama kumbukumbu sahihi?” 
 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano 
yatakayofanywa kuhusiana na 
muhtasari isipokuwa kuhusiana na 
usahihi wa muhtasari, kama hakuna 
swali lililoulizwa, basi mara baada ya 
kuthibitishwa Mwenyekiti atatia saini 
katika muhtasari huo. 
 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa 
vilivyo na kama hakuna ushahidi wa 
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kuwepo kwa makosa utakuwa 
kumbukumbu sahihi na Mkutano 
utahesabika kuwa umeitishwa na 
kufanyika vilivyo na Wajumbe 
waliohudhuria watahesabika halali. 
 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi 
kwa ukaguzi na Wajumbe na kwa 
umma kwa wakati unaofaa na kwa 
utaratibu utakaokubaliwa na 
Halmashauri na kwamba mtu yeyote 
anaweza kupewa sehemu ya muhtasari 
huo kama akiomba na baada ya kulipa 
ada kama itakavyoidhinishwa na 
Halmashauri. 
 

Hoja za Mwenyekiti 15.  Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti 
hazitazidi hoja tatu, bila kuathiri haki 
yake, kama Mjumbe ya kuwasilisha hoja 
katika taratibu za kawaida. 
 

Taratibu za 
Majadiliano 

16. (1)  Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri 
mtoa hoja atahutubia Mkutano wa 
Halmashauri kwa dakika zisizozidi 
kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni 
pamoja na mtoa hoja watazungumza 
kwa muda usiozidi dakika tano kila 
mmoja; 
 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza 
mara moja katika hoja yoyote ile 
isipokuwa hoja inayowasilishwa bila 
mjadala; 
 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya 
kuzungumza kwa muda usiozidi dakika 
tano katika kujibu majadiliano na muda 
huo utaanza kuhesabika mara 
atakapoanza kuchangia au kujibu. 
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Mratibu wa vikao atatoa ishara Maalum 
kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake 
umeisha na mjadala juu ya hoja hiyo 
utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu 
muda utatumika pia kwa Mjumbe 
yeyote atakayepewa muda wa 
kuchangia hoja na mara tu baada ya 
kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa; 
 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia 
kwenye hoja hawezi kutoa au kuunga 
mkono marekebisho, ila marekebisho 
yakitolewa na kuungwa mkono, 
Mjumbe aliyekwishazungumza katika 
hoja ya awali anaweza kuzungumza 
kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda 
usiozidi dakika tatu; 
 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi 
watasimama wakati mmoja 
kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa 
na Mwenyekiti ndiye atakayepewa 
nafasi kwanza. 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (5) ya Kanuni hii, Mwenyekiti 
atahakikisha kuwa, nafasi ya kuchangia 
inatolewa kwa uwiano unaofaa 
miongoni mwa aina zote za uwakilishi 
wa Madiwani walioomba kuchangia 
hoja hiyo. 
 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza 
mazungumzo yake kwa Mwenyekiti tu 
na atapaswa kusimama; 
 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, 
isipokuwa kwa suala la utaratibu, lakini 
anaweza kutoa nafasi kwa Mjumbe 
anayetaka kujieleza; 
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  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa 
kuhusu utaratibu, Mjumbe 
anayezungumza ataketi na atabaki 
ameketi hadi hoja ya utaratibu 
itakapokuwa imeamuliwa na 
Mwenyekiti, isipokuwa kama 
anasimama kumweleza Mwenyekiti 
kuhusu suala la utaratibu; 
 

  (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye 
uamuzi kuhusu utaratibu katika 
mikutano ya Halmashauri, na anayo 
madaraka ya kuzuia fujo na 
kuhakikisha kuwa maamuzi yake katika 
kusimamia usalama yanatekelezwa 
mara moja. Wakati wa majadiliano 
Mwenyekiti akisimama, Mjumbe 
anayezungumza au aliyesimama ataketi 
na hakuna Mjumbe atakayesimama 
hadi Mwenyekiti ameketi; 
 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki 
amesimama wakati Mjumbe mwingine 
anaelekeza mazungumzo yake kwa 
Mwenyekiti. 
 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu 
swali lolote atakaloulizwa na 
Mwenyekiti kutokana na shughuli 
zinazoendelea kwenye Mkutano 
isipokuwa kama atadai haki ya kukataa 
kujibu swali kwa msingi ya kwamba 
jibu linaweza kumweka hatiani au 
kuvunja uaminifu wake au 
linamhusisha yeye kama mtetezi 
mahakamani. 
 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake 
mwenyewe, au kwa niaba ya watu 
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wengine walio kwenye ujumbe wa 
watu, atakayeruhusiwa kuzungumza 
katika Mkutano wa Halmashauri 
isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri 
iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini 
ya namna hiyo haitatolewa isipokuwa 
kama mtu huyo au watu hao wanaotaka 
kuihutubia Halmashauri watakuwa 
wamempatia Mkurugenzi au Afisa 
aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda 
usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano 
wa Halmashauri ambamo wangetaka 
maombi yao yafikiriwe kupewa idhini, 
maombi ya kimaandishi ikieleza jambo 
linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka 
taarifa ya kupokelewa kwa maomi hayo 
itakapokuwa imebandikwa kwenye 
mbao za matangazo za Halmashauri. 
 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili 
watakaokuwa na haki ya kuhutubia 
Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi; 
na wala hakuna ujumbe utakaozidi 
idadi ya watu watano 
watakaoruhusiwa. 
 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa 
kuzungumza na Halmashauri ikiwa ni 
pomaja na muda wa kusoma risala 
hakitazidi dakika kumi. 
 

Fujo 
zinazosababishwa 
na Wajumbe 

17. (1) 
 
 
 
 
 
 
 
 

Katika Mkutano wowote wa 
Halmashauri kama Mjumbe wa 
Halmashauri ataonyesha kukosa 
heshima kwa madaraka aliyonayo 
Mwenyekiti au kudharau Kanuni za 
Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia 
kwa makusudi shughuli za 
Halmashauri zisiendelee au vinginevyo, 
Mwenyekiti ataelekeza Mkutano kwa 
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tukio hilo kwa kumtaja jina mtu 
anayehusika.  
 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe 
ataendelea kudharau madaraka ya 
Mwenyekiti basi Mwenyekiti ataliomba 
Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano 
na Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na 
anaweza kuagiza yafuatayo; 
(a)  Mjumbe atolewe nje ya Mkutano 

kama Mjumbe wa Halmashauri na 
kumzuia kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo pamoja na haki zake 
zote. 

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria 
vikao vitatu mfululizo na 
kupoteza haki zake zinazohusiana 
na vikao hivyo.  

  (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika 
Mkutano wowote wa Halmashauri, 
Mwenyekiti anaweza kama ataona ni 
muhimu kufanya hivyo, kuahirisha 
Mkutano bila majadiliano au swali au 
kusimamisha Mkutano kwa muda 
atakaoona unafaa.   

Fujo 
zinazosababishwa 
na Umma 

18. (1) 
 
 
 
 
 
 
(2) 

Iwapo mtu yeyote kati ya umma 
unaohudhuria Mkutano wa 
Halmashauri atavuruga Mkutano wa 
Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya 
mtu huyo aache kufanya hivyo. Endapo 
mtu huyo ataendelea kuvuruga 
Mkutano, Mwenyekiti ataamuru mtu 
huyo atolewe kwenye chumba cha 
Mkutano.  
 
Endapo kutakuwa na vurugu katika 
sehemu yoyote ya chumba cha Mkutano 
kinachotumika na umma, Mwenyekiti 
ataaamuru kuondolewa kwa watu wote 
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walio katika eneo hilo. 
 

Hoja na 
Marekebisho ya 
Hoja 

19. (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 
iliyowasilishwa chini ya Kanuni za 
Kudumu Na. 15, itawasilishwa kwa 
maandishi yaliyowekwa saini na 
Diwani au Madiwani waliotoa taarifa, 
na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau 
siku nne kabla ya Mkutano wa 
Halmashauri unaofuata na 
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga 
tarehe na kuipa namba na kuiingiza 
kwenye daftari kadri hoja 
zilivyowasilishwa, na daftari hiyo 
itakuwa wazi kukaguliwa na Mjumbe 
yeyote wa Halmashauri. 
  

  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa 
ya kila Mkutano wa Halmashauri hoja 
zilizowasilishwa na kwa kadri 
zilivyopokelewa isipokuwa kama 
Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa 
maandishi wakati alipoleta hoja hiyo, 
kwamba anataka kuitoa katika Mkutano 
utakaofanyika baadaye, au baada ya 
kuwasilisha ameifuta hoja hiyo kwa 
maandishi. 
 

  (3) 
 
 
 
 
 
 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa 
katika taarifa ya Mkutano haiwezi 
kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha 
taarifa; au na Mjumbe mwingine yeyote 
kwa niaba yake, basi hoja hiyo, 
isipokuwa kama imeahirishwa kwa 
idhini ya Halmashauri, itachukuliwa 
kama imeondolewa na haitawasilishwa 
tena bila ya kutoa taarifa upya.  
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(4) 
 
 
 
 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu 
Kamati au Kamati mbalimbali baada ya 
kupendekezwa na kuungwa mkono, 
hoja hiyo itapelekwa bila majadiliano 
kwenye Kamati ambayo Halmashauri 
itaelekeza ili iweze kufikiriwa na 
kutayarishiwa taarifa. 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo 
Halmashauri ina uwezo na wajibu nalo, 
au iwe inahusu Halmashauri ya wilaya 
husika. 
 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa 
na kuungwa mkono yanaweza 
kuondolewa tu kwa ridhaa ya Wajumbe 
wa Halmashauri walio wengi waliopo 
katika Mkutano. 
 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa 
yamethibitishwa, hoja ya msingi kama 
ilivyorekebishwa itatolewa na 
Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya msingi 
ambayo nayo inaweza kufanyiwa 
marekebisho. Kama marekebisho ya 
hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine 
linaweza kupendekezwa. 
 
 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya 
rekebisho moja linaweza kutolewa kwa 
wakati mmoja mbele ya Mkutano wa 
Halmashauri, lakini kila rekebisho la 
namna hii litatolewa moja baada ya 
jingine kufuatana na jinsi mapendekezo 
hayo yalivyotolewa. 
 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi 
kama litakuwa sawa na kuikataa hoja 
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moja kwa moja au kama si rekebisho la 
hoja ya msingi linalokusudiwa 
kurekebisha. 
 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 
halitapendekezwa baada ya mjadala wa 
hoja inayozungumzwa kuendelea kwa 
nusu saa, ila kwa mujibu wa sharti hili, 
taarifa ya idadi yoyote ya marekebisho 
inaweza kutolewa. 
 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na 
Wajumbe wasiopungua theluthi mbili 
ya Wajumbe wote. 
 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au 
kuidhinisha majadiliano au 
mapendekezo ya Kamati inaweza 
kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati 
husika, au na Mjumbe yeyote wa 
Kamati husika kwa niaba yake. 
 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia 
katika mjadala wa hoja, au hajaitolea 
marekebisho, anaweza kupendekeza 
“kwamba Halmashauri iendelee na 
shughuli inayofuata”. Hoja ya aina hiyo 
inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja 
kupendekezwa na kuungwa mkono. 
Hoja inapotolewa, itaamuliwa bila 
marekebisho au mjadala, na kama 
ikikubaliwa, shughuli iliyokatizwa na 
azimio hilo haitaendelea kujadiliwa 
katika kikao hicho. Hoja ya 
kupendekeza kuendelea na shughuli 
inayofuata haitatolewa zaidi ya mara 
moja katika mjadala wa jambo lolote. 
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  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja 
kuendelea kwa muda usiopungua nusu 
saa, Mjumbe ambaye hajachangia katika 
majadiliano anaweza kuomba idhini ya 
kutoa hoja “kwamba suala lililo mbele 
yetu sasa liamuliwe” na kama idhini 
hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si 
chini ya Wajumbe watano, hoja 
“kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na 
kama ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi 
anaweza kuzungumza kwa dakika 
zisizozidi tano, na baada ya hapo swali 
au maswali yaliyo mbele ya 
Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu 
sasa liamuliwe” haitatolewa zaidi ya 
mara moja katika mjadala unaoendelea 
kuhusu jambo lolote mpaka hapo 
mjadala utakapokuwa umeendelea kwa 
angalau nusu saa tangu kuwekwa 
mbele ya Mkutano hoja ya aina hiyo 
ilipopendekezwa awali. 
 

Hoja zinazoweza 
kutolewa bila 
Taarifa 

20.  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila 
taarifa. 

(a) Kumchagua   Mwenyekiti  wa 
Mkutano ambamo hoja  
imetolewa. 

(b) Hoja  kuhusu  usahihi  wa 
muhtasari, kufunga Mkutano, 
kuahiirsha Mkutano, utaratibu 
wa Mkutano, au suala 
linalofuata. 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa 
Kamati, au wawakilishi katika 
taasisi za nje, unaotokana na 
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jambo lililotaarifiwa katika wito 
wa Mkutano; 

(d) Kukubali taarifa na 
mapendekezo ya Kamati na 
maazimio yote yanayotokana na 
taarifa au mapendekezo hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa 
kuiondoa hoja; 

(f) Kusahihisha hoja; 

(g) Kuongeza muda wa hotuba; 

(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika 
taarifa ya kuitisha Mkutano 
litangulie; 

(i) Kusimamisha Kanuni za 
Kudumu; 

(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe 
tena au aondoke katika 
Mkutano; 

(k) Kumwomba Mjumbe abakie 
Mkutanoni na 

(l) Kutoa idhini ya Halmashauri 
pale ambapo idhini inatakiwa 
kwa mujibu wa Kanuni za 
Kudumu hizi. 

Haki ya kujibu 21. (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu 
maswali wakati wa kufunga mjadala 
juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa kura 
au kabla ya hoja kutolewa “kwamba 
kikao kiahirishwe, 
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  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya 
kujibu hataanzisha hoja nyingine mpya, 
 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo 
linahusiana na Kanuni hizi, uamuzi 
utafikiwa bila majadiliano zaidi. 
 

Maswali  22. (1) Mjumbe anaweza kumuuliza 
Mwenyekiti wa Kamati swali lolote 
kuhusu muhtasari wa Kamati 
uliofikishwa mbele ya Halmashauri. 
 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila 
majadiliano 

  (3) 
 
 
 
 

Swali au maswali yatajibiwa na 
Mwenyekiti wa Kamati mara moja, na 
Mjumbe anayeuliza maswali hayo 
hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja 
ambayo maswali hayo yanarejewa au 
kutoa hoja ya marekebisho. 
 

(4) Pale ambapo swali la maandishi 
limeelekezwa kwa Mwenyekiti wa 
Kamati, na taarifa inayotakiwa imo 
katika mojawapo ya mihtasari ya 
Halmashauri, kuonyesha sehemu ya 
muhtasari ambapo habari hiyo 
imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la 
kutosha. 
 

Maswali ya papo 
kwa papo 

23. (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau 
dakika thelathini katika kila Mkutano 
wa Halmashauri wa kawaida ambapo 
Mwenyekiti na Mkurugenzi wa 
Halmashauri atajibu maswali ya papo 
kwa papo kutoka kwa Wajumbe kabla 
ya kuanza kwa shughuli ya kawaida za 
Mkutano wa Halmashauri 
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  (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza 
Mkurugenzi na Mwenyekiti maswali ya 
papo kwa papo watatakiwa 
kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti 
angalau masaa ishirini na nne (24) kabla 
ya Mkutano wa Halmashauri,  
 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha 
kwa Mwenyekiti ndani ya masaa 
ishirini na nne atahesabika kuwa 
amechelewa, na hataruhusiwa 
kumuuliza Mkurugenzi au Mwenyekiti 
swali la papo kwa papo 
 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha 
maswali ya papo kwa papo Mwenyekiti 
atataja majina ya Wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya 
papo kwa papo na idadi ya maswali, 
 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao 
ataona unafaa na kuridhiwa na 
Wajumbe wa namna bora ya kuendesha 
kipindi cha maswali ya papo kwa papo. 
 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya 
swali moja la papo kwa papo 
 

  (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe 
watatakiwa kuuliza maswali ya papo 
kwa papo ni:- 
 

(a) Uendeshaji wa jumla wa 
Halmashauri; 

(b) Utekelezaji wa miradi 
ya Maendeleo; 

(c) Mipango ya kimkakati 
ya Halmashauri 
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kuwaondolea wananchi 
umaskini; 

(d) Mipango ya baadaye ya 
maendeleo ya 
Halmashauri; 

(e) Usimamizi na 
utekelezaji wa Mipango 
na Bajeti kwa mwaka 
husika; 

(f) Utoaji wa huduma za 
jamii kama vile elimu, 
afya, maji, barabara na 
madaraja; 

(g) Hifadhi ya mazingira na 
utunzaji wa vyanzo vya 
maji; 

(h) Usalama wa chakula na 
wa raia na mali zao; 

(i) Utawala Bora na utatuzi 
wa kero za wananchi. 

 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza 
swali atapewa fursa ya kuuliza swali 
moja tu la ufafanuzi na maswali 
yatajibiwa bila mjadala. 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa 
kuruhusu au kukataa swali lolote la 
papo kwa papo ambalo litaonekana 
linahitaji takwimu au utafiti zaidi au 
swali ambalo linalenga kumdhalilisha 
Mwenyekiti au Mjumbe yeyote wa 
Baraza na uamuzi wake utakuwa wa 
mwisho. Mwenyekiti atakuwa na 
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uwezo wa kutojibu swali la papo kwa 
papo iwapo swali hilo litaonekana 
linahitaji takwimu au tafiti zaidi au 
litaonekana ni swali la kumdhalilisha 
Mwenyekiti au Mjumbe wa Baraza. 
 

  (10) 
 
 

Mara baada ya muda wa nusu saa 
kumalizika, kipindi cha maswali ya 
papo kwa papo kitamalizika na 
kuruhusu shughuli zingine za kikao 
kuendelea 

 
Taarifa za Kamati 24. (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja 

iliyoteuliwa chini ya Kanuni hizi itatoa, 
katika mojawapo ya vikao viwili vya 
Halmashauri iliyoteua Kamati, Kamati 
ya pamoja au Kamati Ndogo, taarifa ya 
majadiliano yanayohusiana na 
utekelezaji majukumu iliyokasimiwa, 
kwa ujulisho wa Halmashauri. 
 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini 
ya Halmashauri, na taarifa zozote 
zinazohusiana na muhtasari huo, na 
ambazo zinaonekana kwa Kamati kuwa 
zinastahili, zitapelekwa kwa kila 
Mjumbe wa Halmashauri angalau siku 
saba kabla ya Mkutano wa Halmashauri 
ambamo utafikiriwa. 
 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe 
mwingine wa Kamati kwa niaba yake, 
wakati wa kupendekeza kuidhinishwa 
kwa muhtasari wa Kamati, anaweza 
kusema kuwa hakusudii kuwasilisha 
kipengele au vipengele fulani vya 
muhtasari huo kwa lengo la kupata 
idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo 
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Mjumbe yeyote hataweza 
kukizungumzia kipengele au vipengele 
hivyo na muhtasari utawasilishwa bila 
vipengele hivyo. Kuondolewa kwa 
kipengele cha aina hiyo kutatolewa 
taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 
 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa 
imepokelewa na Halmashauri 
itamaanisha kuwa hatua 
zilizochukuliwa na Kamati husika 
zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na 
kwamba Mkurugenzi atakuwa 
ameelekezwa ipasavyo. 
 

Taarifa za kutoka 
kwenye Kata 

25. (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa 
za utekelezaji katika Mkutano wa 
Halmashauri ulioitishwa chini ya 
Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi:; 
 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika 
Kata zitawasilishwa na Diwani wa Kata 
husika, au kama Diwani hayupo, taarifa 
hiyo itawasilishwa na Diwani wa Viti 
Maalum anayeishi katika Kata hiyo na 
kama Diwani Viti Maalum hayupo, 
Mwenyekiti  atamtaarifu mapema 
Diwani yeyote ili ajiandae kuwasilisha 
taarifa hiyo; 
 

  (3) Kutakuwa na aina tatu  za taarifa 
zitakazowasilishwa:- 
 
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo fkatika Kata ambayo 
itajumuisha ujenzi wa Madarasa, 
Nyumba za Walimu, Matundu ya 
Vyoo, Maabara, Viwanja vya 
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Michezo, Vituo vya Afya, 
Zahanati, Madaraja, Barabara, 
Mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, 
Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya 
watu na vizazi. 

 

(b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata 
ambazo zitajumuisha; 

 
(i)    Maendeleo ya Elimu katika 

Kata kuhusiana na 
uandikishaji wa watoto 
wenye umri wa kwenda 
shule, ufundishaji, utoro, 
hali ya mahudhurio, 
mimba mashuleni, ukaguzi 
na uratibu wa shule. 

(ii) Hali ya majanga ya 
kibinadamu kama vile 
mlipuko wa magonjwa, 
mafuriko, njaa na hali ya 
uhalifu na vifo 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, 
mifugo na uvuvi ambayo 
itajumuisha upatikanaji wa 
wataalmu, zana za kisasa 
na pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi 

(iv)  Uimarishaji wa dhana ya 
uzalendo na utaifa kwa 
kuhamasisha vijana 
kuanzisha na kujiunga na 
vikundi vya Vijana Wagani 
kazi na mafunzo ya Jeshi la 
Mgambo, ulinzi shirikishi 
na polisi jamii; 
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(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
Maendeleo na taarifa ya hali ya 
Kata sharti ijumuishe pia taarifa za 
shughuli za kiuchumi, taarifa ya 
mavuno ya mazao ya chakiula na 
biashara pamoja na taarifa ya 
utunzaji wa mazingira na vyanzo 
vya maji. 
 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri 
atahakikisha taarifa kutoka kwenye 
Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa na 
Diwani wa Kata hiyo kwenye Baraza la 
Madiwani ili ipitiwe na kuchambuliwa 
kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika vikao vya 
Kamati husika na kutoa mrejesho. 
 

Mafanikio na 
changamoto 

 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa 
kuelezea mafanikio yaliyopatikana, 
changamoto zilizo jitokeza na mbinu za 
kukabiliana nazo; 
 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto 
sharti ziwekewe malengo na muda 
Maalum wa kuzitatua; 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na 
matumizi yake zitakazokuwa 
zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa 
Kata, zitawasilishwa sanjari na miradi 
iliyotekelezwa na gharama zake. 
   

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  
kupokelewa na Halmashauri, 
itamaanisha kuwa taarifa hizo 
zimeidhinishwa na mapendekezo 
yaliyomo kwenye taarifa yatatekelezwa 
na Halmashauri, na Kata kupewa  
taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
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hayo. 
 

Uhuru wa kutoa 
Mawazo wakati  wa 
Majadiliano 

26.  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa 
mawazo wakati wa majadiliano katika 
mikutano ya Halmashauri na uhuru 
huo hautaweza kuhojiwa katika 
mahakama yoyote au mahali popote nje 
ya Mkutano wa Halmashauri. 
 

Kauli zenye Kashfa 27. (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya 
Mwenyekiti au mtu yeyote 
anayeongoza Mkutano, kuwa kauli 
iliyotolewa na Mjumbe inakashifu mtu 
yeyote, Mwenyekiti atamtaka Mjumbe 
aliyetoa kauli hiyo kufuta kauli yake na 
kumwomba msamaha mtu 
aliyekashifiwa kwa maandishi ndani ya 
muda wa siku saba tangu kauli hiyo ya 
kashfa ilipotamkwa. 
 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za 
kashfa atakataa kufuta kauli yake na 
kuomba msamaha kwa maandishi kama 
inavyoelekezwa katika Kanuni Ndogo 
(1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti au mtu 
anayeongoza Mkutano, atamsimamisha 
Mjumbe huyo kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo vya Halmashauri 
 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu 
wa Kanuni Ndogo (2) ya Kanuni hii 
atapoteza haki zake zote ikiwa ni 
pamoja na posho, nauli na upendeleo na 
kinga kwa muda wote wa 
kusimamishwa kwake;  
 

Maamuzi ya 
Mikutano ya 
Halmashauri 

28. (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na 
kupendekeza katika Mkutano wowote 
wa Halmashauri yataamuliwa 
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kulingana na wingi wa kura za 
Wajumbe waliohudhuria Mkutano huo, 
na ikitokea kura za Wajumbe 
zikalingana, basi Mwenyekiti au 
Mjumbe yeyote mwingine anayeongoza 
Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali 
ya kura ya kawaida. 
 

  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu 
kutokuwa na imani au kumwondoa 
Mwenyekiti madarakani, au jambo 
lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
 

Mwaliko kwa 
wasiokuwa 
Wajumbe kushiriki 
na kuzungumza 
kwenye Vikao vya 
Halmashauri 

29. (1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na 
Wajumbe, anaweza kumwalika mtu 
yeyote kuhudhuria na kuzungumzia 
jambo lolote, au kushiriki kwa njia 
yoyote, katika Mkutano wowote wa 
Halmashauri lakini mwalikwa huyo 
hatakuwa na haki ya  
kupiga kura katika Mkutano huo. 
 

  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri 
wanapaswa kuhudhuria mikutano yote 
ya Halmashauri lakini hawatakuwa na 
haki ya kupiga kura katika mikutano 
hiyo. 
 

Mihtasari ya kata na 
vijiji 

30.  Mkurugenzi wa Halmashauri 
atahakikisha mihtasari yote ya Kamati 
za Maendeleo za Kata, Halmashauri za 
Vijiji na Mikutano Mikuu ya Vijiji 
inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya 
kupata hoja zitakazowasilishwa katika 
vikao vya Kamati husika na kutoa 
mrejesho inavyopaswa. 
 

Mihtasari ya 31. (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na 
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Halmashauri 
kupelekwa kwa 
Mkuu wa Wilaya na 
Mkuu wa Mkoa 

kupelekwa kwa taarifa, kwa Mkuu wa 
Wilaya na Mkuu wa Mkoa ambamo 
Halmashauri imo katika muda wa siku 
7 baada ya kuthibitishwa kwa 
mihutasari hiyo. 
 

  (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa 
wanaweza kupewa, wakiomba, nakala 
ya mihtasari au sehemu ya mihtasari ya 
Kamati za Kudumu na Kamati 
nyingine. 
 

  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au 
kuagiza kubadilisha au kubatilisha 
uamuzi wa Halmashauri. 
 

Hoja kuhusu 
Matumizi 

32.  Hoja yoyote isiyotokana na 
mapendekezo au taarifa ya Kamati ya 
Fedha, Utawala na Mipango na ambayo, 
kama ikikubaliwa,itaongeza matumizi 
au kupunguza mapato yaliyo chini ya 
usimamizi wa Kamati yoyote, au 
itasababisha matumizi ya Kamati ya 
Kudumu, baada ya kupendekezwa au 
kuungwa mkono, itaahirishwa bila 
majadiliano mpaka Mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri unaofuata, na 
Kamati yoyote inayohusika na hoja hiyo 
itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa 
kuhusu athari za kifedha za pendekezo 
hilo. 
 

Kupokelewa kwa 
taarifa za Kamati 
 

33. (1) 
 
 
 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa 
kwenye Halmashauri, hoja itakuwa 
“kwamba taarifa ipokelewe”na baada 
ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa 
itaanza kujadiliwa kipengele kimoja 
baada ya kingine 
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  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika 
taarifa hiyo yatapigiwa kura baada ya 
nyingine iwapo Mjumbe yeyote 
atapenda iwe hivyo. Baada ya hapo 
taarifa nzima itawasilishwa mbele ya 
Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na au 
bila marekebisho. 
 

Kuidhinishwa kwa 
taarifa ya Kamati 

34.  Taarifa ya Kamati inapokuwa 
imepokelewa na Halmashauri 
itamaanisha kuwa hatua 
zilizochukuliwa na Kamati 
iliyowasilisha taarifa hiyo 
zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa yatatekelezwa na 
kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri 
atakuwa ameelekezwa kama 
inavyotakiwa. 
 

Uhalali wa 
majadiliano ya 
Halmashauri 

35.  Uhalali wa majadiliano kwenye 
Halmashauri hautaathiriwa na nafasi 
yoyote wazi ya Mjumbe, dosari zozote 
zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa 
Wajumbe wa Kamati au zile za maafisa 
wake. 
 

Uwezo wa 
Halmashauri 
kujigeuza kuwa 
Kamati ya 
Halmashauri nzima 

36  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa 
Kamati ya  Halmashauri, na mara baada 
ya kujigeuza, taratibu za kuendesha 
vikao vya Kamati za Kudumu 
zitatumika. 
 
 

Hoja  zinazohusu 
watumishi wa 
Halmashauri 

37  Kama litajitokeza jambo lolote katika 
kikao cha Halmashauri linalohusu 
uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa 
kazi, mishahara au mazingira ya kazi au 
utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi 
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yeyote wa Halmashauri, jambo hilo 
litajadiliwa katika Kamati ya 
Halmashauri nzima. 
 

Kushiriki kwa 
Umma 

38 (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika 
eneo la Halmashauri anaweza 
kuhudhuria kikao cha Halmashauri 
kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya 
Halmashauri, baada ya kutoa taarifa 
kwa maandishi kwa Mkurugenzi, na 
Mkurugenzi akamkubali kufanya hivyo 
 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika 
eneo la Halmashauri anaweza kualikwa 
kuhudhuria kikao cha Kamati au 
Kamati Ndogo kabla uamuzi 
haujafanyika kuhusu masuala ambayo 
ana maoni mahsusi. 
 

Uahirishaji wa 
Vikao 

39 (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 
Ndogo ya (2) ya Kanuni 17 na Kanuni 
Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, Halmashauri 
haitaahirisha Mkutano wake hadi 
dondoo zote za agenda ya Mkutano huo 
zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 
 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote 
wa Halmashauri akidi haikutimia, 
Wajumbe waliopo wataahirisha 
Mkutano na utaratibu wa kuitisha 
Mkutano mwingine utafanyika kwa 
kuzingatia maelekezo ya Kanuni hizi.  
 

   SEHEMU YA IV 
KAMATI 

 
Kamati za Kudumu 40 (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa 

mwaka itateua Wajumbe wa Kamati za 
Kudumu zifuatazo ambazo zitakuwa na 
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idadi ya Wajumbe (ukimwondoa 
Mwenyekiti wa Halmashauri isipokuwa 
katika Kamati ya Fedha na Utawala) 
kama inavyoonyesha hapa chini au 
kama itakavyorekebishwa na 
Halmashauri mara kwa mara. 
Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa 
Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango 
Mwenyekiti na Mkurugenzi 
watazingatia uwiano wa uwakilishi wa 
vyama katika Halmashauri.   
 

Kamati Idadi ya 
Wajumbe 

Akidi 

(a) Kamati ya Fedha 
na Mipango 

……12……… …6…. 

(b)Kamati ya  
Elimu,Afya na Maji 

……8……… …4…. 

(c) Kamati ya  
Masuala ya Uchumi, 
Ujenzi na Mazingira. 

……8……… …4…. 

(d)Kamati ya 
Maadili  ya 
Madiwani    

 …..5….. …3…. 

(e)Kamati ya 
Kudhibiti 
Ukimwi 

……3…….. …2…. 

  
 

  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa 
Mjumbe wa angalau Kamati moja ya 
Kudumu. Kamati ya Fedha  na Utawala 
itakuwa na Wajumbe wafuatao- 
 

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri 
ambaye atakuwa Mwenyekiti. 

(b) Makamu Mwenyekiti  

(c) Mbunge au Wabunge wa 
Majimbo wanaowakilisha 
Majimbo katika eneo la 
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Halmashauri 

(d) Wenyeviti wa Kamati za 
Kudumu za Halmashauri 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi 
wawili(2)  watakaopendekezwa 
na Mwenyekiti na kupigiwa 
kura na Baraza la Halmashauri 
mmoja kati yao awe Mwanaume.   

  (3)  Halmashauri yenye Madiwani 
wasiozidi ishirini(20), Idadi ya wajumbe 
wa Kamati wa Fedha itakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 
40(2) 
 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (2) ya Kanuni hii, Halmashauri yenye 
idadi ya Madiwani wanaozidi ishirini 
(20) na wasiozidi thelathini na tano (35) 
Wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa 
kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wawili (2) 
watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na 
kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri mmoja kati yao awe 
wanawake. 
 

  (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (2)(3) na (4) ya Kanuni hii, 
Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi  thelathini na tano(35) na 
zaidi Wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa 
kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wanne(4) 
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watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na 
kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri wawili kati yao wawe 
wanawake. 
 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu 
watashika nyadhifa zao kwa muda wa 
mwaka mmoja na wataendelea kushika 
nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa 
mwaka wa Halmashauri unaofuata. 
Isipokuwa Wajumbe waliochaguliwa 
kwenye Mkutano wa kwanza baada 
Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa 
zao kwa muda uliobaki kumaliza 
Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi 
utafanyika tena. 
 

  (7) Halmashauri inaweza wakati wowote 
kuvunja na kuunda upya Kamati ya 
Kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu wa 
Kanuni hii ya Kudumu, endapo 
kufanya hivyo kutakuwa ni kwa 
manufaa ya Halmashauri. 
 

  (8) Hakuna Halmashauri itakayounda 
Kamati ya Kudumu mpya zaidi ya 
Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya 
40(1) hapo juu, isipokuwa baada ya 
kuomba na kupata idhini ya maandishi 
kutoka kwa  Waziri.  
 

  (9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha 
Kamati mpya ya Kudumu lazima 
yakidhi na yawe na maelezo yafuatayo; 
 

(a) Upekee wa majukumu  
yanayoombewa kuundwa kwa 
Kamati ya Kudumu mpya na  
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majukumu hayo yawe hayawezi 
kutekelezwa na Kamati za 
Kudumu zilizopo na zilizotajwa 
kwenye Kanuni ya 40(1) hapo 
juu. 

 
(b) Gharama za uendeshaji wa 

Kamati hiyo kwa mwaka. 
 
(c) Kuundwa kwa Kamati ya 

Kudumu hiyo mpya ni hitajio la 
lazima na ni kipaumbele cha 
Halmashauri na jamii kwa 
ujumla. 
 

  (10) Kamati yoyote itakayoundwa na 
Halmashauri bila idhini ya Waziri 
itakuwa batili na maamuzi yake yote 
yatakuwa batili.  
 

Mwenyekiti    wa 
Halmashauri kuwa 
Mjumbe wa Kamati 
zote 

41  Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa 
Mjumbe wa Kamati zote za Kudumu za 
Halmashauri. 
 

Uwezo wa Kamati 42  Kamati zote za Halmashauri 
zitawasilisha taarifa zao kwa 
Halmahauri, na hakuna hatua 
itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi 
wowote wa Kamati yoyote mpaka hapo 
taarifa ya Kamati husika itakapokuwa 
imewasilishwa na kukubaliwa na 
Halmashauri, isipokuwa pale ambapo 
idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa 
kwa Kamati. 
 

Kamati za Pamoja 43 (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na 
Halmashauri nyingine kuteua Kamati 
ya pamoja kutokana na Wajumbe wao 
kwa madhumuni yoyote yale ambayo 
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wana maslahi ya pamoja, na 
Halmashauri hizo zinaweza kukasimu 
kwa Kamati hiyo ya pamoja, kutegemea 
na masharti na mipaka zitakazoweka 
kama watakavyoona inafaa, madaraka 
au kazi ya Halmashauri zinazohusiana 
na madhumuni yaliyozifanya ziunde 
Kamati hiyo, isipokuwa shughuli zile 
ambazo Halmashauri haziruhusiwi 
kukasimu. 
 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe 
wake na mipaka ya eneo ambamo 
Kamati hiyo ya pamoja itafanya kazi, 
itapangwa na Halmashauri zinazoiteua 
 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika 
gharama zozote zaidi ya zile ambazo 
zimeidhishwa na mamlaka iliyoteua 
Kamati hiyo. 
 

Kukasimu 
Madaraka kwenye 
Kamati 

44 (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni hii pamoja na masharti mengine 
ambayo Halmashauri itaona inafaa, 
Halmashauri inaweza kukasimu kwa 
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi 
yoyote kwa niaba yake. 
 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati 
yoyote uwezo wa: 
 

(a) kutunga Sheria Ndogo; 
(b) kuweka na kutoza kodi; 
(c)   kuidhinisha makadirio ya 

mapato na matumizi  ya 
Halmashauri, 

(d) kutoza ada na ushuru, 
(e) kuidhinisha mpango na bajeti 
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ya Halmashauri, 
(f) kuingia mikataba mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na mikataba ya 
kukopa,  

(g) kupitisha mpango wa utoaji 
huduma. 

  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya 
Halmashauri ni kama zilivyoonyeshwa 
katika jedwali la Kanuni za Kudumu 
hizi.  
 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au 
kurekebisha uamuzi wa kukasimu 
madaraka yoyote kwa Kamati, lakini 
usitishaji au urekebishaji huo 
hautaathiri jambo lolote lililofanywa 
kutokana na uamuzi wowote 
uliochukuliwa kihalali na Kamati. 
 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na 
Kamati kutokana na kukasimiwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa 
kuwa imefanywa au kutekelezwa na 
Halmashauri 
 
 

Kamati Ndogo  45 (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja 
inaweza kuteua Kamati Ndogo 
kutokana na Wajumbe wake kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya 
kuchunguza na kutoa taarifa kuhusu 
jambo lolote, lakini Kamati haitakasimu 
madaraka yake ya kiutendaji kwa 
Kamati Ndogo yoyote. 
 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo 
pamoja na muda watakaotumikia 
vitaamuliwa na Kamati iliyoteua 
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Kamati Ndogo hiyo. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa 
Mjumbe wa Kamati Ndogo yoyote kwa 
mujibu wa wadhifa wake isipokuwa 
kama atamfahamisha Mkurugenzi kwa 
maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa 
Kamati hiyo. 
 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua 
mmoja wa Wajumbe wake kuwa 
Mwenyekiti wa Kamati Ndogo husika. 
 

Mikutano ya Kamati 46 (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati 
utaitishwa na Mkurugenzi ndani ya 
mwezi mmoja baada ya Kamati 
kuteuliwa na baada ya hapo kulingana 
na ratiba ya mikutano kama 
itakavyoidhinishwa na Halmashauri 
 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne 
yenye ajenda za kikao itabidi kutolewa 
kwa Wajumbe kabla ya Mkutano wa 
Kamati. 
 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo 
itawekwa na Waziri kutokana na uwezo 
aliopewa chini ya kifungu cha 75(3) cha 
Sheria. 
 

Mwenyekiti wa 
Kamati 

47 (1) Katika kikao chake cha kwanza baada 
ya Mkutano wa mwaka wa 
Halmashauri na kabla ya kuendelea na 
shughuli yoyote nyingine, kila Kamati 
itamchagua Mwenyekiti wa Kamati 
kwa mwaka unaohusika 

  (2) 
 
 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa 
Kamati ya Fedha na Utawala, 
atachaguliwa kwa kura ya siri ya 
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 Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura 
ya siri kwenye eneo la faragha 
litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili 
hiyo. 

  (3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa 
pia Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha na 
Utawala. 
 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa 
Kamati itakuwa wazi katika kipindi cha 
mwaka husika, Mkurugenzi atatoa 
taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati 
kuwa katika kikao kijacho cha kawaida 
cha Kamati husika dondoo ya 
kumchagua Mwenyekiti wa Kamati 
kwa kipindi cha mwaka kilichosalia 
itakuwa ya kwanza katika agenda.  
 

Mkutano Maalum 
wa Kamati 

48. (1) Mkutano Maalum wa Kamati 
utaitishwa baada ya theluthi mbili ya 
Wajumbe wa Kamati kuomba kwa 
maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike 
na kueleza sababu. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati 
itaonyesha shughuli itakayofanyika 
katika Mkutano Maalum huo na hakuna 
jambo jingine lolote litakalojadiliwa 
katika Mkutano huo. 
 

Ajenda za Kamati 49.  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya 
hoja zake kuwekwa katika ajenda ya 
Kamati kama atatoa taarifa ya angalau 
siku nne(4) kabla ya tarehe ya kikao. 
  

Mahudhurio katika 
mikutano ya Kamati 

50. (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au 
Kamati Ndogo, ambaye ameshindwa 
kuhudhuria Mkutano wa Kamati 
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu 
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mwingine kumwakilisha kwenye 
Mkutano wa Kamati au Kamati Ndogo. 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na 
haki ya kuhudhuria kikao chochote cha 
Kamati au Kamati Ndogo ambacho 
yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 
Kamati au Kamati Ndogo inayohusika 
imemwalika kuhudhuria, na hata hivyo 
hatakuwa na haki ya kupiga kura au 
kudai posho kwa kuhudhuria Mkutano 
huo wa Kamati au Kamati Ndogo. 
 

Mtoa hoja kualikwa 
kwenye Mkutano 
wa Kamati 

51  Mjumbe wa Halmashauri 
anayewasilisha hoja ambayo 
imepelekwa kwenye Kamati atapewa 
taarifa ya Mkutano wa Kamati ambamo 
hoja yake imepagwa kuzungumzwa na 
kama atahudhuria atapewa nafasi ya 
kuizungumzia. 
 

Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria na 
kushiriki katika 
Mikutano ya Kamati 

52  Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo baada ya 
kushauriana na Wajumbe wa Kamati, 
Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, 
anaweza kumwalika mtu yeyote 
kuhudhuria na kuzungumza kwenye 
Mkutano kuhusu suala lolote au 
kushiriki kwa namna yoyote kwenye 
kikao cha Kamati, lakini mtu huyo 
atakayealikwa hatakuwa na haki ya 
kupiga kura kwenye Mkutano huo. 
 

Mahudhurio ya 
umma na Vyombo 
vya Habari kwenye 
Mikutano ya Kamati 
na Kamati Ndogo 
 

53  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo hayatakuwa 
wazi kwa umma na vyombo vya habari, 
isipokuwa kwa kutokana na azimio la 
Halmashauri linaloruhusu kuwa umma 
na vyombo vya habari vihudhurie. 
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Athari za nafasi 
wazi kwenye 
Kamati 

54 (1) Endapo kutatokea nafasi iliyoachwa 
wazi katika Kamati, Kamati ya pamoja 
au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea 
kutekeleza shughuli zake licha ya 
kuwepo kwa nafasi iliyoachwa wazi 
mpaka nafasi hiyo au hizo 
zitakapojazwa kwa njia ya Uchaguzi au 
Uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo 
atashika nafasi hiyo kwa kipindi 
kilichosalia cha Mjumbe ambaye nafasi 
yake imekuwa wazi. 
 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya 
Mkutano wowote wa Kamati 
hautaathiriwa kutokana na hitilafu 
katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika 
nafasi hiyo au nafasi hiyo kuachwa wazi 
na Mjumbe, au Wajumbe au Mjumbe au 
Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao 
kwa lengo la kukwamisha jambo 
linalotaka kutolewa maamuzi na 
Kamati hiyo. 

Akidi kwenye 
Mikutano ya Kamati 

55  Endapo Wajumbe waliohudhuria 
Mkutano hawatafikia akidi ya Mkutano, 
Mkurugenzi    atauahirisha Mkutano 
huo na kuuitisha tena ndani ya siku 
saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 
idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya 
Mkutano ambapo Mkutano huo 
utaendelea na utakuwa halali na 
Mkurugenzi atamjulisha Waziri 
kuwepo kwa hali hiyo. 
 

Kanuni za Kudumu 
katika Mikutano ya 
Kamati 

56 (1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za 
Kudumu itatumika, baada ya kufanya 
marekebisho yanayostahili, kwenye 
mikutano ya Kamati za Halmashauri 
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  (2) Mjumbe anapozungumza katika 
Mkutano wa Kamati atakuwa ameketi 
na anaweza kuzungumza zaidi ya mara 
mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 
 

Upigaji kura kwenye 
Mikutano ya Kamati 

57  Masuala yote yanayoletwa mbele ya 
Kamati yataamuliwa kwa wingi wa 
kura za Wajumbe waliohudhuria na 
kupiga kura kwenye Mkutano husika. 
Endapo kunatokea kura mlingano mtu 
anayeongoza kikao hicho atakuwa na 
kura ya turufu. 
 

Mihtasari ya Kamati 58 (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya 
pamoja na Kamati Ndogo, utajumuisha 
majina ya Wajumbe waliohudhuria na 
wasiohudhuria,  na utasainiwa kwenye 
Mkutano unaofuata na mtu aliyeongoza 
Mkutano na muhtasari uliosainiwa 
hivyo, kama hakuna ushahidi wa kuwa 
una makosa, utapokelewa kwa ushahidi 
bila uthibitisho zaidi. 
 

  (2) Hakuna hoja au mjadala 
utakaoendeshwa kuhusiana na 
muhtasari wa Kamati isipokuwa 
kuhusu usahihi wa suala lolote 
linalohusu usahihi litatolewa kwa hoja. 
 

Kufikiriwa Upya 
Maamuzi 

59  Pale ambapo suala lililowasilishwa 
limeamuliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 
55, suala hilo halitaanza kujadiliwa 
upya katika Mkutano huo wa Kamati 
isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa 
mkono na theluthi mbili ya Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura. 
 

Kutunza siri za 
majadiliano ya 
Kamati na Kamati 

60  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo 
hatatoa nje jambo lolote lililoletwa au 
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Ndogo kuzungumzwa kwenye Kamati au 
Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati 
hiyo, au kuzungumza kwenye Kamati 
Ndogo mpaka hapo Kamati hiyo au 
Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa 
imetoa taarifa kwenye Halmashauri au 
itakapokuwa imekamilisha utekelezaji 
wa jambo hilo. 
 

Kujiuzulu wadhifa 
wa Mwenyekiti wa 
Kamati 

61  Mwenyekiti wa Kamati anaweza 
kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa 
taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kutuma kwa Mkurugenzi. 
 

Kujiuzulu ujumbe 
wa Kamati na 
kujazwa kwa nafasi 
iliyowazi 

62 (1) 
 
 
 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza 
kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa 
taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa 
Mjumbe itajazwa  na Halmashauri 
katika kikao chake cha kawaida baada 
ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 

    
 

 
SEHEMU YA V 

 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI 
WA HUDUMA NA UJENZI 

 

Taratibu za uagizaji 
Sura ya 290 

63 (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi 
katika Halmashauri utazingatia Kanuni 
za Manunuzi zilizotungwa chini ya 
kifungu cha 68 cha Sheria za Fedha za 
Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na Sheria 
ya Manunuzi ya mwaka 2011. 
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  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo 
imeanzishwa  kwa mujibu wa Kanuni 
za Bodi ya Zabuni (Uanzishwaji na 
Mwenendo) za Serikali za Mitaa  na 
ambayo itasimamia shughuli zote za 
uagizaji katika Halmashauri 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa 
kuwasilishwa kwenye kikao kifuatacho 
cha Halmashauri baada ya muhtasari 
huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza 
na Kamati ya Fedha na Utawala 
 

Kumbukumbu za 
majadiliano 
yanayohusu uagizaji 

64  Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka 
kumbukumbu ya majadiliano 
yanayohusu taratibu za ununuzi zikiwa 
na angalau taarifa zifuatazo:- 
   

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, 
ujenzi au huduma 
zinazotarajiwa kutolewa na haja 
iliyosababisha Bodi kuitisha 
zabuni. 

(b) Majina na anuani ya wazabuni 
waliowasilisha zabuni, maelezo 
kuhusu sifa au ukosefu wa sifa 
za wazabuni waliowasilisha 
zabuhi zao. 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa 
bei na muhtasari wa masharti 
mengine muhimu ya kila zabuni 
na  ya kila mkataba wa uagizaji 
wa mali, huduma na ujenzi; 

(d) Muhtasari wa tathmini na 
mlinganisho wa zabuni pamoja 
na upendeleo uliokuwepo katika 
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tathmini hiyo; 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko 
kuhusu uamuzi huo na sababu 
za uamuzi huo; 

(f) Kama utaratibu mwingine wa 
kupata vitu au huduma 
mbalimbali ya utaratibu wa 
zabuni ndio uliotumika, basi 
tamko kuhusu sababu 
zilizoifanya Bodi iamue kutumia 
utaratibu huo mwingine. 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa 
kuwa mzabuni alitoa, alikubali 
kutoa moja kwa moja au kwa 
njia isiyo ya moja kwa moja, kwa 
mtumishi wa sasa au wa zamani 
wa Halmashauri, bakshishi ya 
aina yoyote, ahadi ya kumwajiri 
au kitu chochote kinachohusiana 
na ajira au chenye thamani, 
kama hamasisho kwa utendaji 
au uamuzi au utaratibu wa 
kutumia, tamko kuhusu jambo 
hilo. 

(h) Katika upataji wa huduma, 
sababu na hali iliyoifanya Bodi 
kuchagua utaratibu wa kutumia 
katika upataji huo wa huduma. 

(i) Katika upataji wa vitu au 
huduma ambao Bodi imeamua 
kudhibiti ushiriki kwa misingi 
ya Taifa, Mkoa au Wilaya, tamko 
kuhusu sababu na hali iliyofanya 
Bodi kudhibiti ushiriki huo. 
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(j)  Katika upataji wa vifaa na 
huduma kwa kuwaomba watoaji 
kutoa mapendekezo yao moja 
kwa moja tamko la sababu na 
hali iliyofanya Bodi kuamua 
kutumia utaratibu huo; na; 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya 
ufafanuzi kuhusu mchujo wa 
zabuni au nyaraka za zabuni na 
majibu yaliyotolewa pamoja na 
muhtasari wa marekebisho 
yoyote yaliyofanywa katika 
nyaraka hizo. 
 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa 
kwenye Kanuni Ndogo ya (1) (a) na (b) 
ya Kanuni hii zitatolewa, kama 
zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya 
zabuni kutangazwa, kufunguliwa na 
kukubaliwa, au baada ya 
kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji 
bila ya kuingia katika mkataba wa 
uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu 
zilizoelekezwa katika Kanuni Ndogo ya 
(1) (c) hadi  (g) ya Kanuni hii kama 
itaombwa, itatolewa kwa wazabuni 
waliowasilisha zabauni baada ya zabuni 
kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila 
ya kuingia kwenye mkataba wa utoaji 
wa vitu au huduma 
 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na 
mahakama yenye mamlaka na 
kutegemeana na masharti ya maelekezo 
hayo, Bodi haitatoa habari: 
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(a) kama utoaji huo wa habari 
utakuwa kinyume cha Sheria; 
utazuia utekelezaji wa Sheria; 
hautakuwa na maslahi kwa 
umma; utahatarisha maslahi 
halali ya kibiashara ya wahusika 
au utazuia ushindani halali; na; 

 
(b) habari zinazohusu uchambuzi, 

tathmini na ulinganisho wa 
zabuni pamoja na bei mbali ya 
muhtasari ulioelezwa kwenye 
Kanuni Ndogo ya (1) (e) ya 
Kanuni hizi. 

 
  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na 

Bodi, Katibu atamjulisha Mzabuni 
aliyefanikiwa ili makubaliano ya 
nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa. 
 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa 
siri kwa kila Mjumbe wa Bodi, 
Mkurugenzi, Mweka Hazina, Mkaguzi 
wa Ndani na Mkuu wa Idara husika 
kwa taarifa na kumbukumbu. 
 
 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa 
atajulishwa na akiomba sababu za 
kutokubaliwa kwa zabuni yake 
atapaswa kupewa sababu. 
 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia 
masharti ya Kanuni za uagizaji itaandaa 
taarifa ya mwenendo na maamuzi ya 
zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa 
kwenye Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri kupitia Kamati ya 
Kudumu husika. 
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Uzuiaji wa Rushwa 65  Katika mkataba wowote wa 

kimaandishi, yatawekwa maneno 
ambayo yataonyesha kuwa 
Halmashauri itakuwa na haki kusitisha 
mkataba na kumdai Mkandarasi malipo 
ya fidia kutokana na kusimamishwa 
kwa mkataba huo endapo Mkandarasi 
atabainika kuwa ameahidi kutoa au 
ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu 
yeyote zawadi yoyote au upendeleo wa 
aina yoyote kama kishawishi au zawadi 
kwa kufanya au kumpendelea au 
kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na 
mkataba na Halmashauri au kama 
vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa na 
mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye au 
kwa niaba yake iwe Mkandarasi 
anafahamu au hafahamu atakuwa 
ametenda kosa chini ya Sheria ya 
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya mwaka 
2007. 
 

Usimamizi wa 
Mikataba 

66 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri 
atawajibika katika usimamiaji na 
ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 
 

  (2) Mkataba wa upataji vitu 
hautabadilishwa kwa namna yoyote ile 
baada ya kutiwa saini na pande 
zinazohusika isipokuwa kama 
mabadiliko hayo ni:- 
 

(a) kwa faida ya Halmashauri na 
hayailetei hasara Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya 
zabuni ya Halmashauri; na 
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(c) Upande mwingine unaafiki. 

  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa 
mpaka mkataba mzima utakapokuwa 
umekamilika kutokana na kuridhika 
kwa Halmashauri na kulingana na 
vipengele vya mkataba unaohusika. 
 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa 
mpaka upite muda wa miezi sita na kazi 
iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji wa 
Mkataba 

67  Pale ambapo mkataba uliotiwa 
lakiri/muhuri na Halmashauri 
haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa 
kimsingi, Mkurugenzi atashauriana 
mapema iwezekanavyo na Kamati ya 
Fedha ,Uongozi na Mpango kwa 
kuzingatia taratibu zilizowekwa 
kwenye mkataba, itaamua hatua 
muafaka za kuchukua na 
kumfahamisha Mkandarasi juu ya 
uamuzi 
 

Rejesta ya Mikataba 68 (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya 
mikataba kwenye rejesta ya mikataba na 
atafanya ulinganifu wa malipo halisi na 
yale yaliyoidhinishwa. 
 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada 
lazima yapelekwe kwenye Bodi ya 
Zabuni yakiambatana na maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi. 
 

Diwani/au Afisa 
kutokuwa na 
maslahi katika 
Mikataba 

69 (1) Endapo Diwani au Afisa wa 
Halmashauri ana maslahi ya kifedha ya 
moja kwa moja au vinginevyo katika 
mkataba wowote, mkataba 
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unaopendekezwa au jambo lolote, na 
yupo kwenye Mkutano wa 
Halmashauri au Kamati ambapo 
mkataba huo, au mkataba 
unaopendekezwa au jambo lingine 
lolote linajadiliwa, atatangaza jambo 
hilo mara Mkutano utakapokuwa 
umeanza na hatashiriki wala kuwepo 
katika majadiliano au kupiga kura 
kuhusu jambo linalohusu mkataba au 
mkataba unaopendekezwa au jambo 
lingine lolote ambalo ana maslahi nalo. 
 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na 
maslahi katika mkataba au suala lingine 
ambalo Mjumbe au Afisa wa 
Halmashauri ana maslahi nalo kama 
mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo 
katika himaya ya Halmashauri 
 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya 
moja kwa moja katika mkataba au 
jambo jingine endapo: 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni 
Mjumbe wa kampuni au 
chombo kingine au anayo hati ya 
hisa katika kampuni ambayo 
itaingia, au imependekezwa 
iingie katika mkataba, au anao 
uhusiano wa kifedha katika 
jambo linalojadiliwa; au 

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na 
mtu ambaye mkataba 
unafanywa naye, au utakuwa 
chini yake, au anao uhusiano wa 
kifedha wa moja kwa moja 
katika suala linalojadiliwa au 
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kuzungumzwa. 
 

  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa 
moja na yasiyo ya moja kwa moja ya 
mwanandoa au ndugu wa familia kama 
inafahamika kwa Mjumbe wa 
Halmashauri itachukuliwa kuwa ni 
maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya 
moja kwa moja. 
 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa 
Mkurugenzi na Diwani au Afisa wa 
Halmashauri kuhusiana na yeye, 
mkewe, mumewe au ndugu yake 
kwamba ana maslahi ya moja kwa moja 
au yasiyo ya moja kwa moja katika 
mkataba unaokusudiwa au jambo 
lingine na akieleza aina ya maslahi 
itachukuliwa, isipokuwa pale 
atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa 
ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi 
yake kuhusiana na suala ambalo limo 
katika mjadala. 
 

  (6) Mkurugezi ataandika taarifa za watu 
wenye maslahi waliotoa taarifa chini ya 
Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa yoyote 
iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) 
itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa 
saa za kazi. 
 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata 
kibali cha Waziri, kuondoa kizuizi chini 
ya Kanuni hii kinachoifanya ishindwe 
wakati wowote kufanya Mkutano pale 
ambapo idadi ya Wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha 
kukwamisha shughuli za Halmashauri 
au itakuwa ni kwa maslahi ya wakazi 
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wa Halmashauri kuondoa kikwazo 
hicho. 
 

  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu 
wa familia itachukuliwa kuwa ni 
pamoja na baba, mama, mtoto, kaka, au 
dada na wanandoa wao.  
  

   SEHEMU YA VI 
 

MASUALA MENGINE 
 

Kiapo na kukubali 
Wadhifa 

70  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa 
wake kama Diwani na kabla ya 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri:-
   
 

(a) atakula kiapo kama 
kilivyoonyeshwa kwenye 
nyongeza ya kwanza ya Kanuni 
hizi za Kudumu 
kitakachosimamiwa na Hakimu 
Mkazi au Hakimu wa Wilaya; na 

 
(b) atatoa tamko la kimaandishi 

lililoandikwa kwa Mkurugenzi 
akiahidi kutekeleza jambo 
linalohusiana na tamko la 
maslahi katika shughuli za 
kibiashara, mali, na kadhalika na 
kuzifuata Kanuni za Maadili ya 
Madiwani. 

 

Majukumu ya 
Diwani 

71 (1) Diwani atakuwa na majukumu 
yafuatayo:- 
 

(a) kuwa karibu na wapiga kura na 
kupata ushauri wa Wananchi 
katika mambo yanayotarajiwa 
kujadiliwa kwenye 
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Halmashauri. 
 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya 
wananchi kwa Halmashauri; 

(c) kuhudhuria mikutano ya 
Halmashauri na ya Kamati au 
Kamati Ndogo ambamo yeye ni 
Mjumbe; 

(d) kutenga angalau siku moja kila 
mwezi kukutana na wananchi 
katika eneo lake la uchaguzi; 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura 
kuhusu maamuzi ya jumla ya 
Halmashauri na hatua 
zilizochukuliwa na Halmashauri 
kuondoa matatizo yaliyowahi 
kuelezwa na wakazi wa eneo 
lake la uchaguzi; 

 
(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake 

katika majadiliano 
yanayofanyika katika mikutano 
ya Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri; na 

(g) kushiriki katika shughuli za 
pamoja za maendeleo katika 
eneo lake la uchaguzi na katika 
eneo zima la Halmashauri 

 
  (2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani 

atazingatia; 
 

(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya 
Wananchi katika eneo la 
Halmashauri; 
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(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
 
(c) Kanuni za Maadili ya 

Madiwani, Mwongozo juu ya 
mahusiano ya Madiwani na 
Watumishi na miiko mingine. 

 
Nafasi Wazi 72 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri 

kitakuwa wazi endapo Mjumbe: 
 

(a) amefariki 
(b) anakubali ajira kama mtumishi 

wa Halmashauri; 
(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote 

anatangazwa kuwa hana akili 
timamu; 

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo 
au kifungo kinachozidi miezi 
sita kilichotolewa kwake na 
mahakama; 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote 
anatamkwa kuwa anapoteza 
sifa za kuendelea kuwa 
Mjumbe; 

(f) atakoma kuwa mwanachama 
wa chama cha siasa 
kilichompendekeza kuwa 
mgombea wa kiti cha udiwani; 

(g) anapokuwa amepatikana na 
kosa kutokana na Kanuni za 
Maadili ya Madiwani na 
adhabu ya kosa alilotenda ni 
pamoja na kumwondoa 
Mjumbe madarakani; na 
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(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu 
wa Kanuni ya 71 (2) ya Kanuni 
hizi za Kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la 
kutotaja maslahi yake. 

(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  

(k) Halmashauri imevunjwa na 
kuathiri mipaka ya majimbo ya 
uchaguzi. 

(l) uchaguzi wa Mjumbe 
umetangazwa kuwa batili;au 

(m) bila sababu ya kuridhisha au 
bila idhini au kibali cha 
maandishi cha Mwenyekiti, 
Mjumbe anakosa kuhudhuria 
mikutano mitatu ya kawaida 
inayofuatana ya Halmashauri 
au Kamati ambamo yeye ni 
Mjumbe; 

 
 

  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 
atakapojulishwa na Mwenyekiti wa 
Halmashauri kwa maandishi kwamba 
kiti kiko wazi kwa kuzingatia masharti 
ya kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 
Sura ya 287.  
 

Kutokuwepo kwa 
Wajumbe 

73 (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya 
kutokuwepo katika mikutano yake kwa 
muda usiozidi miezi kumi kwa Mjumbe 
yeyote anayetaka kwenda nje ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu 

yoyote ile amekuwa nje ya nchi kwa 
muda unaozidi miezi kumi kiti chake 
cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo 
wazi. 
 

Taratibu za kutunga 
Sheria Ndogo 

74 (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia 
kutunga Sheria Ndogo itatoa tangazo 
kwa wakazi wa eneo husika kuhusu 
kusudio hilo katika namna ambayo 
itahakikisha kuwa watakaoathirika na 
Sheria Ndogo inayokusudiwa 
kutungwa wanafahamu vilivyo na 
kuwaomba wanaopenda kutoa 
pingamizi lolote au mapendekezo yao 
kwa maandishi katika muda 
uliowekwa.  

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa 
kumalizika hakuna pingamizi au 
malalamiko yaliyowasilishwa, au 
hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria 
Ndogo ikizingatia malalamiko na 
pingamizi zilizotolewa 
 

  (3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na 
Halmashauri zitapelekwa kwa Mkuu 
wa Mkoa ambamo Halmashauri husika 
imo ili aweze kuzitolea maoni yake na 
kisha kuziwasilisha kwa Waziri. 
 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali 
au kukataa kuidhinisha Sheria Ndogo 
au kutoa au kusimamisha kibali chake 
kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na 
anaweza baada ya kutoa idhini yake, 
kupanga tarehe ya kuanza kutumika 
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kwa Sheria Ndogo hizo. 
 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha 
Sheria Ndogo zenye athari kwenye 
maeneo yaliyotengwa au maeneo 
Maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, 
kushauriana na Waziri anayehusika na 
Sheria husika au na jambo lililotungiwa 
Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa. 
 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na 
Halmashauri lazima itangazwe katika 
Gazeti la Serikali kabla ya kuanza 
kutumika. 
 

Ukaguzi wa 
Nyaraka 

75 (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya 
kutekeleza wajibu wake kama Mjumbe, 
na si vinginevyo, kukagua waraka 
wowote ambao umejadiliwa na Kamati 
ya Halmashauri na kama nakala 
zinapatikana, anaweza kupewa, 
akiomba, nakala kwa madhumuni hayo 
hayo. 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au 
kutaka apewe nakala ya waraka 
wowote unaohusu jambo ambalo yeye 
ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria 
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya), Sura ya 287. Hata hivyo 
Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi 
kuzuia kukaguliwa kwa waraka 
wowote ambao umezuiliwa kutolewa 
kwa mujibu wa Sheria yoyote au 
Kanuni zilizotungwa chini ya Sheria 
hizo. 
 

Uanzishaji wa Bodi 
za Huduma 

76 (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa 
kifungu 88 cha Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 
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kwa madhumuni ya kutekeleza kazi 
zake katika eneo lililo chini ya mamlaka 
yake, kuunda Bodi za Huduma kwa 
hati rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti 
la Serikali, kama itakavyoona inafaa 
kufanya hivyo. 
 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika 
Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hizi 
itawajibika moja kwa moja kwenye 
Halmashauri kupitia Kamati ya 
Kudumu husika na itatekeleza kazi zake 
kama ilivyofafanuliwa katika hati 
inayoianzisha 
 

Diwani kutembelea 
maeneo,shughuli 
mbalimbali za ujenzi 
n.k 

77 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza 
kutembelea eneo, jengo au shughuli za 
ujenzi zinazotekelezwa na au kwa niaba 
ya Halmashauri na anaweza kutuma  
taarifa kwa Mkurugenzi akieleza 
sababu za matembezi yake ili aweze 
kupangiwa Wataalam wa mradi au 
shughuli husika kwa ajili kupata 
maelekezo ya kitaalam. 
 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri 
anapotembelea shughuli au miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa na au kwa 
niaba ya Halmashauri hataruhusiwa 
kutoa maelekezo au maagizo ya 
kitaalam awapo kwenye eneo la mradi. 
 

  (3) 
 
 
 
 
 

Baada ya Diwani kutembelea maeneo 
au majengo kama ilivyoainishwa 
kwenye Kanuni Ndogo ya  (1) ya 
Kanuni hii anaona kuna umuhimu wa 
kutoa maoni au mang’amuzi yake juu 
ya matembezi hayo atafanya hivyo kwa 
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(4) 

kuwasilisha maoni au mang’amuzi yake 
kwa Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi 
au kuyapeleka kwa afisa anayesimamia 
kazi husika kwa utekelezaji;  
 
Endapo maoni au mang’amuzi ya 
Diwani hayawezi kufanyiwa kazi na 
Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi 
atamshauri Diwani kupeleka maoni na 
mang’amuzi yake kwa Kamati 
inayohusika ili yachunguzwe zaidi na 
kuamuliwa 
 

  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri, 
zinaweza kutembelea miradi ya 
maendeleo au shughuli yoyote 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri na ambayo inaihusu 
Kamati husika ili mradi katika 
kutembelea miradi hiyo Kamati 
itaongozana na Wataalam wa mradi au 
shughuli husika ili kupata maelekezo ya 
kitaalam. 
 

  (6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi 
au shughuli za maendeleo kabla ya 
kikao cha Kamati ambacho kitajadili 
Mradi au shughuli hiyo. 
 

Uhifadhi wa lakiri 
ya Halmashauri 

78  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa 
usalama na kufungiwa katika kasiki 
kwenye Ofisi ya Mkurugenzi 
mwenyewe,  
 

Utiaji muhuri 
kwenye Nyaraka 

79 (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa 
katika hati yoyote mpaka ubandikaji 
huo umeidhinishwa na azimio la 
Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa 
kwa zabuni, ununuzi, uuzaji au 
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upangishaji au kuchukua mali yoyote, 
utoaji wa hati yoyote ya ukopeshaji 
fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, 
uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji 
kwenye mkataba, kutunga Sheria 
Ndogo, au hati yotote iliyo rasmi 
ambayo kwa mujibu wa Sheria au 
Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri 
ya Halmashauri. 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa 
na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 
na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa 
lakiri zitasainiwa na Mwenyekiti au 
Makamu Mwenyekiti, kama hali 
itakavyokuwa. 
 

Uandikishaji wa 
anuani 

80 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika 
kikao cha kwanza cha Halmashauri, 
baada ya uchaguzi kutoa taarifa ya 
maandishi kwa Mkurugenzi juu ya 
anuani yake ya Kudumu ya kupokelea 
taarifa. Taarifa zilizopelekwa kwa 
kutumia anuani iliyoandikishwa 
itachukuliwa kama ndiyo sahihi na 
inatosheleza kwa matumizi yote. 
 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya 
maandishi kwa Mkurugenzi kuwa 
angependa taarifa ya mikutano ya 
Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa 
kutumia anuani atakayoitaja kwenye 
taarifa hiyo ambayo ni tofauti na ile 
katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa 
yoyote itakayoachwa au itakayotumwa 
kwa njia ya posta kwa kutumia anwani 
hiyo itachukuliwa kuwa inatosha kwa 
ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa 
mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 
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Uteuzi wa Wajumbe 
kwenye Taasisi za 
nje 

81 (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, 
Halmashauri itateua wawakilishi wake 
kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo 
Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha 
Halmashauri kwenye Bodi na Taasisi za 
nje, watatakiwa kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli  za 
Bodi au Taasisi zinazogusa sera na 
maslahi ya Halmashauri na wakazi 
wake kijumla na Mkurugenzi atachukua 
hatua zifaazo. 
 

Kumwondoa 
Mwenyekiti 
madarakani 

82 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa 
Mwenyekiti madarakani kwa azimio 
linaloungwa mkono na theluthi mbili ya 
Wajumbe kutokana na sababu yoyote 
kati ya sababu zifuatazo:- 
 
(a) kutumia nafasi yake vibaya; 

(b) kushiriki katika vitendo vya 
rushwa; 

(c) kushindwa kutekeleza 
majukumu yake 

(d) mwenendo mbaya au ukosefu 
wa adabu; au 

(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili 
kwa kiasi cha   kumfanya 
kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kama 
Mwenyekiti. 

 
  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima 

iwe imetimiza masharti  yafuatayo:  
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(i)    Iwe na tuhuma mahsusi yenye 
ushahidi wa kutosha 

 
(ii)  Iwe imetolewa maelezo kamili 

na yenye kueleweka kuhusu 
tuhuma zinazohusika. 

 
  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa 

Mwenyekiti madarakani, kwa sababu 
zozote zilizotamkwa chini ya Kanuni 
Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, 
Halmashauri itatumia taratibu 
zilizotolewa katika Taratibu za 
Kumwondoa Mwenyekiti 
zilizotangazwa na Waziri kwenye gazeti 
la Serikali kwa mujibu wa Sheria. 
 

    
 
 
 
 

SEHEMU YA VII 
POSHO KWA WAJUMBE 

 
Aina za Posho 83 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa 

posho mbalimbali kama 
itakavyopendekezwa na Halmashauri 
na kuidhinishwa na Waziri. 
 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa 
Halmashauri zitakuwa za aina 
zifuatazo: 
(a) posho ya usafiri; 

(b) posho ya kuhudhuria kikao; 

(c) posho ya madaraka; 
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(d) posho ya kujikimu;  

(e) posho ya mwezi na, 

(f) Kiinua mgongo 

  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri 
ataugua au ataumia wakati akifanya 
kazi aliyotumwa na Halmashauri, 
gharama za matibabu yake zitalipwa na 
Halmashauri. 
 

Posho endapo 
Mkutano 
umehairishwa 

84  Endapo Mkutano wa Halmashauri au 
Kamati utaahirishwa kwa sababu ya 
kukosekana kwa akidi, Mjumbe au 
Wajumbe waliofika kwa ajili ya 
kuhudhuria Mkutano huo 
ulioahirishwa watastahili malipo 
yaliyotajwa katika Kanuni ya 81(2) (a) 
na (d) iwapo wamelazimika, bila 
kukusudia, kulala njiani au kwenye 
makao makuu ya Halmashauri. Hakuna 
malipo ya posho ya kuhudhuria kikao 
yatakayofanywa katika hali ya namna 
hiyo. 
 

    
SEHEMU YA VIII 

 
MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA 

KUDUMU 
 

Kusitisha utumiaji 
wa Kanuni za 
Kudumu 

85 (1) Kanuni  yoyote inaweza kusitishwa 
kwa azimio lililoungwa mkono na  
theluthi mbili za Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano wa 
Halmashauri kwa hoja iliyopendekezwa 
bila taarifa kwa madhumuni ya 
kuwezesha shughuli yoyote 
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iliyofafanuliwa ili ishughulikiwe na 
Halmashauri kama jambo la dharura au 
lenye manufaa 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya 
Kanuni yoyote kama kusitisha huko 
kutasababisha kufanya jambo ambalo 
limezuiliwa na Sheria au kutofanya 
jambo linalotakiwa kufanywa chini ya 
Sheria yoyote. 
 

Marekebisho na 
mabadiliko ya 
Kanuni za Kudumu 

86  Halmashauri inaweza kubadilisha, 
kuongeza, kurekebisha au kutengua 
Kanuni hizi za Kudumu kwa azimio 
lililoungwa mkono kwa wingi 
usiopungua theluthi mbili ya kura na 
baada ya kupata idhini ya Waziri. 
 

Kanuni za Kudumu 
kutolewa kwa 
Wajumbe 

87  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za 
Kudumu hizi zitatolewa na Mkurugenzi 
kwa kila Mjumbe. 

Kutafsiri Kanuni za 
Kudumu 

88  Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana 
ya matumizi ya Kanuni hizi au 
mwenendo wa Mkutano wa 
Halmashauri hautapingwa wakati wa 
Mkutano wowote wa Halmashauri 
 

   SEHEMU YA IX 
 

ZIARA ZA WAJUMBE 
 

Ziara za Wajumbe 89 (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza 
kwenda ziara mbalimbali za mafunzo ili 
mradi ziara hizo ziwe zimeainishwa 
kwenye mpango na bajeti ya 
Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara 
ambazo gharama zake hazihusiani na 
bajeti ya Halmashauri Wajumbe 
watafanya ziara hizo kwa mujibu wa 
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ratiba ya mpango huo. 
 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo 
ya (1) ya Kanuni hizi Halmashauri kabla 
ya kuruhusu kufanyika kwa ziara 
itahaikikisha kwamba; 

(a) Shughuli ya ziara hiyo inafanana 
na shughuli zinazofanywa na 
Halmashauri; 

(b) Ziara hiyo itafanyika baada ya 
kupata kibali cha Mkuu wa 
Mkoa; 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda 
kuonyesha kule wanakokwenda 
kujifunza 

(d) Ziara zinazofanyika nje ya Mkoa 
zihusishe wadau mbalimbali wa 
Halmashauri kutegemeana na 
ziara husika. 

(e) Ziara iwe na matunda 
yanayoonekana; 

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye 
ziara warejeapo wanatakiwa 
kuandaa na kuwasilisha ripoti 
ya maadishi kwa Halmashauri 
kuhusu mambo mapya na ya 
msingi waliyojifunza na kuweka 
utaratibu mzuri wa 
kuyatekeleza kwenye Kata zao 
na kwenye Halmashauri; 
 

(g) Ziara zitafanywa kwa kuzingatia 
walengwa na mahitaji kama 
itakavyokubalika na 
Halmashauri 
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Wimbo/ Dua na sala 
ya kuiombea 
Halmashauri 

90  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa 
Halmashauri utaimbwa wimbo wa 
Taifa na kufuatiwa na Dua au Sala  ya 
kuiombea Halmashauri ifuatayo; 
  
“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, 
Muumba wa Mbingu na Dunia 
umeweka katika Dunia Serikali za 
Wanadamu ili haki yako itendeke. 
Twakuomba, uibariki Halmashauri 
yetu ya Wilaya ya…….. idumishe 
uhuru, umoja, haki na amani. Uwajalie 
viongozi wetu wa Halmashauri 
hekima, afya njema na maisha marefu 
ili pamoja na wanaowashauri 
wadumishe utawala bora. Utuongezee 
hekima na busara sisi Madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya …………na 
utupe uwezo wa kujadili kwa dhati, 
mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, 
ili tufanye maamuzi sahihi yenye 
manufaa kwa watu wote na ustawi wa 
Halmashauri  yetu. Mungu Ibariki 
Tanzania AMINA” 
 

 
 

 
JEDWALI 

Chini ya Kanuni ya 42(3) 
 

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 
ZA HALMASHAURI ZA WILAYA. 

 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia 
matakwa ya Wilaya na kuchukua hatua ambazo zitaonekana 
zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
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3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa 
huduma kulingana na rasilimali walizo nazo 

4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza 
utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili 
watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya 
kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha wadau 
katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa 
Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia 
malengo ya Halmashauri. 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na 
Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 

 

A. Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 

 Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu 
na inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha, madaraka 
ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za Kudumu na hivyo 
hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine 
za Kudumu. Kwa ujumla, majukumu yake ni pamoja na 
kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na matumizi ya 
mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 
 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i)  Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa 
mapato 

(ii) kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa 
Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na 
Halmashauri. 

(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja 
na uhakiki wa mali za Halmashauri, ukusanyaji wa 
mapato, kufuta madeni, na kuomba vibali Maalum kwa 
matumizi yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye 
dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye 
Halmashauri masuala yanayohusu Sheria Ndogo na 
utendaji katika ngazi za chini za Halmashauri. 

(v) kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili 
matumizi ya mafungu ya fedha (re-allocation) yaliyopo 
katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa 
Halmashauri. 
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(vi) kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine 
kuhusu matumizi ya kawaida na miradi na 
kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo 
yote ya Halmashauri. 

(viii) kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni 
ya kuongeza mapato kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za 
Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na 
mali ya Halmashauri na kupendekeza hatua za 
kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya 
wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290. 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za 
Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa na 
Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na 
Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan 
kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio ya 
mara kwa mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo 
Kanuni mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa 
hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya 
kodi, ada na ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na 
Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya 
Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha 
kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika 
bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua 
kuondoa mapungufu katika mapato au ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi 
makubwa ya fedha kabla hayajawasilishwa kwenye 
Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na 
kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya mwaka 
inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa 
Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti 
uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi 
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri 
kwa kukagua miradi inayotekelezwa na vifaa 
vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au 
ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili kupata 
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thamani halisi, itafanyika hivyo endapo itadhihirika 
kwamba, maelezo yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya 
vifaa au huduma hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na 
wa Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa 
chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika kwa 
njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila 
robo mwaka; 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua 
kuhusu kufuta madeni ya Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 
(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya 

kodi, ada na ushuru mbalimbali vinavyotozwa na 
Halmashauri,   

(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na 
kuendeleza uhusiano na Halmashauri nyingine. 

(xxix) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya 
mapato ya vijiji na miji midogo kwa mujibu wa Sheria, 
Sura ya 287. 

(xxx) kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa 
mujibu wa Sheria, Sura ya 290. 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za 
kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya yanayohusu 
masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na 
watumishi. 

(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala 
yanayohusu nyumba za Halmashauri. 

(xxxiii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya 
watumishi wanaokwenda masomoni. 

(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu 
maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na 
mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na 
motisha nyinginezo. 

(xxxv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi 
kazini baada ya kumaliza kipindi cha majaribio 
kulingana na miundo husika ya utumishi.  

(xxxvi) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii 
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B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 
 
       Majukumu ya Jumla. 
 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma 
za maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada 
za wanannchi vijijini kujiletea maendeleo yao kwa kutumia mbinu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, 
kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, 
kutekeleza, kusimamia na kutathmini mipango yao ya maendeleo. 
 
 

  Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na 
ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na zahanati 

(ii) kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule 
za awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa mujibu wa 
Sheria ya Elimu ya 1978 kama ilivyorekebishwa mwaka 1995. 

(iii) kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo,viwanja, 
majengo na mazingira ya burudani,   starehe, mapumziko na 
michezo 

(iv) kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale 
na mandhari mbalimbali zenye sura nzuri. 

(v) kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka 
muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287. 

(vi) kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za 
ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 
Mitaa Sura ya 287, 

(vii) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
(viii) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 

wazalishaji katika Taifa. 
(ix) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 

wazalishaji katika Taifa. 
(x) kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na 

vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa mujibu wa sera 
wa maendelo ya jamii. 

(xi) kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga 
zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

(xii) kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, 
mito na mabwawa. 

(xiii) kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto 
(xiv) kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati 

mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji miti 
kwa wingi. 

(xv) kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara 
kwa mara. 
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(xvi) kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini 
na wilayani kwa ujumla. 

(xvii) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 
 

 
C: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 

 Majukumu ya Kamati: 
(a) Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza 

uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na 
utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 

(b) Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
(c) Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na 

utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua 
zaidi; 

(d) Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu; 
(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
(ii) kasi ya maambukizo 
(iii) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo; 
(iv) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

(e) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na 
mipango madhubuti ya kudhibiti UKIMWI. 

(f) Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto 
aliyefikia umri wa kwenda shule anafanya hivyo, 

(g) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia 
baadhi ya huduma za Elimu na Afya. 

(h) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti 
magonjwa ya milipuko. 

(i) Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
 

 
 
 
 

C: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 
 

       Majukumu ya jumla  
 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, 
mifugo, viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia 
miundombinu na suala zima la mendeleo ya Ardhi na hifadhi ya 
mazingira. 

 
 

  Majukumu Maalum ya Kamati; 
(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua 

biashara na jinsi ya kukusanya mapato yatokanayo na upanuzi 
huo. 
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(ii) Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la 
Halmashauri 

(iii) Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 
(iv) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa 

kilimo katika Halmashauri 
(v) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, 

minada,majosho na vituo vya mifugo. 
(vi) Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya 

ushirika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, 
 
 
 
 

FAHARASA – HALMASHAURI YA WILAYA 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
A 
Ajenda za Kamati 
Akidi katika mikutano ya 
Halmashauri 
Akidi kwenye mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye 
Kamati 
 
 
B 
 
C 
 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na 
maslahi katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, 
shughuli mbalimbali za ujenzi. 
Dua ya kuiombea Halmashauri 
E. 
 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na 
Wajumbe 

 
49 
8 
 
55 
54 
 
 
 
 
 
 
 
 
69 
 
77 
 
90 
 
 
 
18 
17 

 
 
Sura ya 287 kif.64 
 
Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 
Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.71 
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 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
G 
 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila 
taarifa 
 
 
I 
 
J 
 
K 
Kamati Ndogo 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za Kudumu kutumika 
katika mikutano ya Kamati 
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya 
Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na 
kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 
wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti 
wa  Kamati 
Kukasimu madaraka kwenye 
Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya 

 
 
 
21 
32 
19 
15 
37 
 
20 
 
 
 
 
 
 
 
 
45 
40 
43 
56 
 
87 
 
27 
70 
34 
 
59 
91 
 
62 
 
 
 
61 
 
44 
 
11 
 
82 
 
33 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.79 
 
 
Sura ya 
287 kif.36(5); GN 263/95 
 
Sura ya 287 kif.67(1) 
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Habari kwenye mikutano ya 
Halmashauri  

 
12 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 
Kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya 
Kamati na Kamati Ndogo. 
 
 
L 
 
M 
Maamuzi ya mikutano ya 
Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya 
Kamati 
Mahudhurio ya Umma na vyombo 
vya habari kwenye mikutano ya 
Kamati/Kamati Ndogo 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya 
Kanuni za Kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya za Kata na vijiji. 
Mihtasari ya Halmashauri 
kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya 
na Mkuu wa Mkoa. 
Muhtasari wa Kamati 
Mikutano ya kawaida ya 
Halmashauri 
Mikutano ya Kamati 
Mtoa hoja kualikwa kwenye 
Mkutano wa Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano Maalum wa Halmashauri 
Mkutano Maalum wa Kamati 

38 
 
85 
88 
14 
73 
 
60 
 
 
 
 
 
28 
 
50 
 
53 
 
 
71 
86 
 
22 
23 
30 
 
31 
 
58 
3 
 
46 
51 
 
5 
6 
4 
48 

Sura ya 287 kif.114(1)(b) 
 
 
  
 
Sura ya 287 kif.41(2)na (3) 
 
Sura ya 287 kif.86 na 67(2) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.66 
 
 
 
Sura ya 287 vif.86; 67 (2) 
 
 
 
Sura ya 287 kif. 70(1) 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 287 kif.83(2) 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.63(1) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.63(3) 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 
Tangazo la Serikali Na. 275 (linaendelea) 
 

88 
 

Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa 
Kamati zote 
 
N 
Nafasi wazi 

29 
41 
 
 
 
72 

 
Sura ya 287 kif.74(1) 
 
 
Sura ya 287 kif.42(1) (a) 
172 (1);41 (4);Tangazo la 
Serikali Na.139/82 aya ya 
23 na40 na Sheria Na.4/79 
kif.40(1)(b);40 (1) (b) na 
SheriaNa 4/79kif.40(i) (b) 
(i); na Sheria Na.4/79 
kif.40;tangazo la Serikali 
Na. 280/2000 
kif.35;41(3)41(3)  na 
kif.71(8). 

P 
Aina za Posho 
Posho iwapo Mkutano 
umeahirishwa 
 
Q 

 
83 
84 

 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uanzishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Mwenyekiti na 
Makamu wa Mwenyekiti wa 
Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya 
Halmashauri 
Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati 
wa majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 

 
68 
 
 
 
 
24 
25 
7 
2 
74 
16 
63 
 
 
39 
80 
76 
 
9 
 
35 
 
78 
26 
 
75 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.85 
 
 
 
Sura ya 287 kif.155 
 
Na.21/2004 
Sura ya 290 kif.68 
 
 
 
Sura ya 287 kif.88 
 
Sura ya 287 kif.36(2) 
 
 
  
 
Sura ya 287 kif.72 
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Uongozi wa mikutano ya 
Halmashauri 
Upigaji kura kwenye mikutano ya 
Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi 
za nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza 
kuwa Kamati ya Halmashauri 
nzima. 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

 
10 
 
57 
66 
13 
 
81 
79 
67 
 
36 
 
42 
65 

Sura ya 287 kif.65 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
V 
 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika 
mikutano ya Kamati. 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 

 
 
 
52 
 
 
 
 
 
89 

 
 
 
Sura ya 287 kif.75(4) 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

KIAPO CHA DIWANI 
 
Mimi ……………………………… naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya………………….. kwa wadhifa wangu wa Udiwani na 

kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama 

zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri ya 

………………………………………… kwa uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:……………………………………… 

Na…………………………………………………………………………….. 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………. 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Anuani…………………………………………. 

……………………………………….. 

HAKIMU 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi…………………………………………………… 
Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika 
wadhifa wa…….……...tarehe……………………….mwaka 20….Ninatamka rasmi na 
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni 
yafuatayo:- 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki 
au taasisi ya fedha na kiasi: 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………… 
2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum:- 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………… 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………… 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke 
au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
(a) Fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) Hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazotolewa 
au kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c) Faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi  nyingine 
ya fedha. 
 
(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za 
kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote. 
 
(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na 
kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f) Mashamba ya kibiashara. 
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(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo 
zinamilikiwa kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………… 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………… 
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………… 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………… 
(9)Madeni:……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………… 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………. 
na (mtoa tamko)……………………………………… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
……………………………………………………………………                       
                                                                                                                   ….………….. 
ambaye ninamfahamu leo tarehe ……………………………..         Mtoa tamko  
Mwezi wa ………………………………………………………. 
saini……………………………………………………………... 
Wadhifa:……………………………………………………….. 
Anuani:………………………………………………………... 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM. 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya BUTIAMA imegongwa kwenye 
Kanuni hizi za Kudumu kufuatia azimio lililotolewa kwenye kikao 
cha Baraza la Halmashauri kilichofanyika tarehe 01 mwez 08 mwaka 
2014 mbele ya ; 
 

 
 

JOSEPHAT MAGANGA 
Mkurugenzi Mtendaji (W) 

Halmashauri ya Wilaya ya BUTIAMA. 
 

 
 

…………………………………….. 
  MAGINA  M. NYAUKO 

Mwenyekiti wa Halmashauri 
Halmashauri ya Wilaya ya BUTIAMA. 

 
 
 
 
 
NAKUBALI 
 
 
Dodoma, 
2 Machi,  2015                                  MHE:  MIZENGO P. PINDA (MB) 
                                                                                       WAZIRI MKUU. 
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