
TANGAZO LA SERIKALI Na………………la tarehe………………….. 
SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

   
 

SURA YA 290 
   

 
SHERIA NDOGO 

   
 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(2) na 16(1) 
 

SHERIA NDOGO ZA VIBALI VYA UJENZI NA USHURU ZA 
HALMASHAURI YA WILAYA 

 YA BUTIAMA ZA MWAKA, 2025 
 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
Jina 1. Sheria Ndogo hizi ziitwe Sheria Ndogo za (Vibali vya Ujenzi) na 

ushuru za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama za Mwaka 2025 na 
zitaanza kutumika mara baada ya Kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali. 
     
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Butiama. 
     
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi ispokuwa kama itaelezwa vinginevyo, 

tafsiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 
 

Sura ya 290    ‘‘Sheria’’ maana yake ni Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa; 
 

   ‘‘Afisa Muidhiniwa’’ maana yake ni Afisa yeyote wa 
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 
Ndogo hizi; 

    
‘‘Kibali’’ maana yake ni ruhusa au idhini itakayotolewa na 
Halmashauri kwa madhumuni ya kuruhusu ujenzi wa jengo 
lolote katika maeneo maalum; 
 

   ‘‘Halmashauri’’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 



Butiama; 
    

‘‘Mkurugenzi maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri na itajumuisha Kaimu Mkurugenzi; 

    
‘‘Mwenyekiti’’ maana yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri; 

    
“Maeneo maalum’’ maana yake ni maeneo 
yatakayotangazwa na Halmashauri kuwa ni maalum;  

    
“Jengo” maana yake  ni nyumba iwe imekamilika kujengwa 
au  iliyojengwa kwa mawe, matofali ya kuchoma, matofali ya 
saruji, na ambayo imeezekwa kwa bati, vigae au asbestos na 
itajumuisha minara ya mawasiliano na majengo mengine; 
 

   “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali 
za Mitaa: 
 
Miji midogo” maana yake ni miji inayokuwa na inakuwa na 
tabia miji ambayo inatakiwa kupangwa na kupimwa. 
 

   “Mwaka wa fedha” maana yake ni Mwaka wa Fedha kama 
unavyotambuliwa Serikali;  
 

                                     SEHEMU YA PILI 
                               MASUALA YA UTOAJI KIBALI 

 
Kodi 4 (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetaka kujenga jengo la 

aina yoyote katika maeneo maalum kuomba kibali cha ujenzi 
kutoka  Halmashauri. 

    

  (2) 
 
 

Maombi ya kibali cha ujenzi yataambatanishwa pamoja na 
ramani ya jengo iliyochorwa na mtaalam anayetambuliwa 
kisheria. 

    

Masharti ya 
kibali 

5 (1) Halmashauri haitatoa kibali hadi mwombaji awe ametimiza 
masuala yafuatayo:- 
(a) Ada ya ukaguzi wa ramani tsh 50,000-100,000/= 

kutegemea na aina ya jingo. 
 

(b) Kibali cha ujenzi   itakuwa kama ifuatavyo 
i) Majengo ya serikali yanayojengwa kwa 

lengo la kufanya biashara tshs 300,000/= 



ii) Makazi na biashara tshs 50,000/=hadi 
100,000/= kutegemea na aina ya jengo 

iii) Minara ya simu telecomtowers tsh  
300,000/= 

iv) Kwa jengo la ghorofa – Tshs 200,000/= 
v) Nyumba za biashara         - Shilingi 

300,000/= 
vi)  Ujenzi wa uzio tsh 30,000/= hadi 

50,000/=kutegemea na aina ya uzio 
vii) Nyumba za makazi    -  Shilingi 10,000 hadi 

50,000/=kutegemea na aina ya Nyumba 
viii) Kituo cha mafuta/Viwanda - Shilingi 

200,000/= hadi 400,000/= 
ix) Majengo ya taasisi zisizo za serikali    - 

Shilingi  300,000/= 
x) Marekebisho ya jengo          - shilingi 

30,000- hadi 50,000/= 
xi) Maghala ya kuhifadhia mazao                    -

shilingi 150,000/= hadi 200,000/ 
xii) Jengo la muda la biashara tsh  50,000/= 

hadi 200,000/= 
xiii) Merekebisho ya kituo cha Mafuta tsh 

50,000/= 
                   
(5)(2)Ili mwananchi aweze kupewa kibali cha ujenzi lazima 
awe na kiwanja kilichopimwa au eneo linalotambulika na 
Serikali ya Kijiji kwamba limetengwa kwa ajili ya makazi au 
shughuli nyingine yeyote ambayo Kijiji kinaridhia ifanyike 
katika maeneo yake. 
 

  3 Kwamba mwananchi  anayetaka kujenga anatakiwa  kuwa na 
barua ya utambulisho kutoka kwa mtendaji wa Kijiji husika 
inayomtambulisha. 
 

  4 Kwamba mwananchi mwenye nia ya kujenga  katika maeneo 
ya Halmashauri atatakiwa kuwasilisha nakala ya hati  halisi  
ramani ya nyumba   pamoja na ombi lake. 

    
   (3)Ramani zitakazowasilishwa zitatakiwa kuwa na vipimo 

vitakavyokubaliwa na afisa muidhiniwa wa Halmashauri; 
 

  (3) Baada ya mwombaji kutimiza masharti yaliyotajwa katika 

sheria ndogo ya 5(1) na baada ya ramani kukaguliwa na 
kupitishwa kuzingatia mwongozo wa utoaji vibali, 
Halmashauri itatoa kibali cha ujenzi. 



 
Muda wa 
kuanza  
Ujenzi 

6 (1) Mwombaji atatakiwa kuanza ujenzi katika muda wa siku 
tisini (90) kuanzia tarehe ya kutolewa kwa kibali na 
Halmashauri. 

    
  (2) Mtu yeyote ambaye ataanza ujenzi bila ya kuwa na kibali 

atakuwa ametenda kosa chini ya sheria ndogo hizi. 
    
Uwezo wa 
Afisa 
Muidhiniwa 

7. (1) Afisa Muidhiniwa wa Halmashauri anaweza wakati wowote 
wa masaa ya kazi kuingia katika eneo lolote ambalo ujenzi 
unafanyika kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi;  

    
  (2) Endapo Afisa Muidhiniwa atabaini kuwa mjenzi hana kibali 

au anajenga jengo hilo kinyume na masharti ya kibali cha 
ujenzi au kinyume na ramani iliyoidhinishwa na 
Halmashauri, Halmashauri itatoa notisi ya kusimamisha 
ujenzi, kubomoa jengo hilo katika muda utakaooneshwa 
katika notisi hiyo kwa gharama ya muhusika. 
 

Halmashauri 
kutoidhinisha  
ramani 

8. (1) Halmashauri inaweza kukataa kupitisha ramani endapo:- 
 

  (a) Ujenzi  unaokusudiwa kufanyika unavunja sheria kanuni  au 
taratibu za ujenzi 
 

  (b) Ramani zilizowasilishwa hazikidhi masharti ya ujenzi 
 

  (c) Itabainika kuwa  mwombaji siyo mmiliki halali wa kiwanja 
au eneo ambalo jengo linakusudiwa kujengwa 
 
 

SEHEMU YA TATU 
 
 

  MAUZIANO YA VIWANJA  

Mauzo ya 
kiwanja 

9 (1) Kwamba kwa kila mmiliki wa kiwanja au shamba  
lisilopimwa au lililopimwa au kilichopimwa au 
kisichopimwa ndani ya eneo la Kijiji au mji mdogo lakini 
bado mmiliki hajapata hati atakayekuwa na nia ya kuuza 
kiwanja au shamba ni sharti mauziano yafanyike katika ofisi 
ya  Afisa ardhi iliyopo katika Halmashauri ya Butiama. 
 

  (2) Kwamba muuzaji atatakiwa alipe ushuru wa Halmashauri  
kutokana na mauziano yatakayofanyika baina ya muuzaji na 
mnunuzi. 
 



  (3) Kwamba ushuru huu utakusanywa na mhasibu wa mapato  
au afisa alyeidhinishwa na Halmashauri kutekeleza jukumu 
hilo. 
 

  (4) Kwamba ushuru huu utakusanywa na  Halmashauri ambapo 
mkusanyaji  atatoa  namba ya  malipo  aidha kwa mnunuzi 
au muuzaji na badaa ya kufanya malipo hayo wataandaliwa 
mkataba wa mauziano  ambao utasainiwa na kushuhudiwa 
na mwanasheria wa Halmashauri ya Butiama 
 

  (5) Kwamba endapo mtu atafanya mauziano ndani ya  
Halmashauri ya Butiama bila kulipa ushuru  itahesabika 
kwamba ametenda kosa katika sheria hii na akikutwa na 
hatia atalipa faini iliyoanishwa katika kifungu cha 16(2) cha 
sheria hii. 
 

  (6) Kwamba muuzaji na mnunuzi watalazimika kulipa ushuru 
wa tsh 100,000/= ambapo kila upande utachangia kiasi cha 
tsh 50,000/=tu. 
 

Mauziano ya 
ardhi 
iliyopimwa 

10 (1) Kwamba iwapo mauziano yanahusu ardhi iliyopimwa  basi 
afisa mtendaji atamwelekeza mnunuzi kufika  ofisi za ardhi 
kufanya upekuzi na kujiridhisha uhalali wa miliki 
inayotakiwa kuhamishwa (Transfer) iwapo haina mmiliki 
mwingine ili kuepusha mgogoro. 
 

  (2) Kwamba mara baada ya upekuzi kufanyika afisa ardhi 
ataruhusu kuandaliwa kwa mkataba (sale Agreement) wa 
kisheria kwa kiwanja kisichomilikishwa bado. Na kiwanja 
kilichokwisha milikishwa kutafanyika mauziano kwa 
kuzingatia sheria Na. 4 ya Ardhi ya 1999 na kanuni zake.  
 

  (3) Kwamba iwapo eneo linalokusudiwa kuuzwa  lina mgogoro  
mauziano yatasitishwa mpaka mgogoro huo 
utakapotatuliwa. 

  (4) Kwamba kwa maeneo ambayo yamepimwa na yasiyopimwa 
gharama za  ushuru  zitachangiwa na pande zote mbili ili 
kufikia kiasi kilichoanishwa katika kifungu cha 9(5). 
 

Kakatazo 11 (1) Bila ya kuathiri masharti ya sheria ndogo hizi, ujenzi wa 
majengo ya Serikali hauhitaji kuwa na kibali isipokuwa 
majengo ya serikali yanayojengwa kwa lengo la kufanya 

biashara.  
 

Vibali vya 12 (1) Kwamba vibali vya ujenzi vitatolewa katika  maeneo  ya miji 



ujenzi eneo 
lisilo na hati 

midogo Isipokuwa katika maeneo ya Kijiji ambapo mnara au 
kiwanda kinakusudiwa kujengwa wamimiliki wa maeneo 
hayo watatakiwa kulipia  kibali cha ujenzi kama 
ilivyoanishwa kwenye sheria ndogo hizi. 
 

Maeneo ya 
miji midogo 

13 (1) Itakuwa ni takwa la  kisheria kwa mwananchi yeyote 
mwenye nia ya kujenga katika  maeneo ya miji midogo yote  
iliyomo katika Halmashauri ya Wilaya ya Butiama    kuwa na 
kibali cha  ujenzi 
 

SEHEMU YA NNE 
MAKOSA, ADHABU NA JINSI YA KUCHUKUA  

HATUA ZA KISHERIA 
 
Makosa na  
Adhabu   

14 (1) Itakuwa ni kosa chini ya sheria ndogo hii kwa mtu yeyote 
kufanya yafuatayo: 
(a) Kuanza ujenzi bila kibali; 
(b) Kujenga bila ya kuwa na ramani ya jengo; 
(c)Kujenga katika eneo lisiloruhusiwa kwa mujibu wa sheria; 
(d) Kujenga katika eneo ambalo mhusika siyo mmiliki halali 
wa eneo husika; 
(e) Kushindwa kufuata masharti ya kibali cha ujenzi; 
(f) Kumzuia  afisa muidhiniwa wa Halmashauri kufanya kazi 
yake. 
(g) Kuuza eneo bila kulipa ushuru wa Halmashauri. 
(i) Kukwepa kulipa kodi tozo yeyote iliyoanishwa chini ya 
sheria ndogo hizi. 
 

 15 (2) Mtu yeyote atakayekiuka kifungu chochote katika sheria 
ndogo hizi na akifikishwa mahakamani na akipatikana na 
hatia atawajibika  kulipa faini isiyopunguua 200,000/= na 
isiyozidi tsh 900,000/= au kifungo cha miezi  kumi na mbili 
(12)  jela au  adhabu zote mbili kifungo na faini kwa pamoja. 
 

Kufifilisha 
kosa 

16. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa kumtaka 
mtu aliyekiri kufanya kosa chini ya sheria ndogo hizi kulipa kiasi 
cha fedha kisichozidi kiwango cha juu cha faini kilichowekwa 
chini ya sheria ndogo hizi kwa kujaza form maalumu  
 

    
 
 
 
 



Jedwali la sheria ndogo 
Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 10 

 
Mimi ………………………………………………………….. nakiri mbele ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa halmashauri ya wilaya ya Butiama kwamba, mnamo tarehe 
…………………… mwezi ………………………… mwaka 
……………………………………… nilitenda kosa kwa kukiuka masharti ya Sheria za 
Mipango Miji na Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama za mwaka 2023. 
Nipo tayari kulipa  ada na faini ikiwa Mkurugenzi Mtendaji atatekeleza mamlaka 
aliyopewa chini ya kifungu cha 7 cha sheria ndogo hizi/Sheria za Fedha za Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290. 
 
Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiyari yangu 
na kwa kadri ya ufahamu wangu. 
 
Tarehe …………………………….      Saini:………………………………. 
 
 
Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya  Butiama imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
kwa Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Baraza la Halmashauri ulioitishwa tarehe 
…….. Mwezi wa….. Mwaka 2025na kushuhudiwa na:- 

 
 

………………………………………………………. 
 Aziza J.  Baruti 

MKURUGENZI MTENDAJI 
HALMASHAURI YA WILAYA  

BUTIAMA 
 
 

…………………………………………………… 
PETER WANZAGI NYERERE 

MWENYEKITI 
HALMASHAURI YA WILAYA  

BUTIAMA 
 

NAKUBALI 
 

 
……………………………………………………….. 

.  Mohamed Mchengerwa (Mb) 
OR- TAMISEMI 

Dodoma 
 


