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TANGAZO LA SERIKALI Na. …………………….. la Tarehe ……………………….. 

SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

   

 

SURA YA 290 

   

 

SHERIA NDOGO 

   

 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(2) na 16(1) 

 

  SHERIA NDOGO  ZA ADA NA USHURU   ZA HALMASHAURI YA WILAYA 

YA  BUTIAMA ZA MWAKA, 2025. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 

 
Jina 1. Sheria Ndogo hizi ziitwe  Sheria Ndogo za Ada na Ushuru  za 

Halmashauri ya Wilaya ya Butiama za Mwaka 2025 na zitaanza 

kutumika mara baada ya Kutangazwa katika Gazeti la Serikali. 
     
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Butiama. 
     
Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo, 

tafsiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 
Sura ya 290    ‘‘Sheria’’ maana yake ni Sheria za Fedha za Serikali za Mitaa; 

’’Kiroba cha Mawe’’ maana yake ni kiroba chenye mawe ya 

dhahabu 
   ‘‘Afisa Muidhiniwa’’ maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeidhiniwa kutekeleza chochote chini ya Sheria 

Ndogo hizi; 

   “Ada’’maana yake  ni malipo yanayotozwa na Halmashauri 

kwa mtu yeyote anayeomba kibali ama ridhaa ya Halmashauri 

ya kufanya shughuli yeyote ambayo kwa mujibu wa sheria 

ndogo hizi inastahili kulipiwa ada 

“ushuru” maana yake ni ushuru wa mazao ya mifugo au kilimo 

au misitu au bidhaa nyingine zinazotozwa chini ya sheria 

ndogo hizi; 

Bidhaa, maana yake ni kitu chochote kinachouzwa sokoni 

gulioni, mnadani dukani au sehemu nyingine yeyote 

iliyoruhusiwa 

   ‘‘Halmashauri’’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Butiama; 

   ’’Mwalo ’’ maana yake ni eneo la kuoshea dhahabu baada ya 

mawe ya dhahabu kusagwa. 

   ’’Plant ’’ Maana yake ni kinu cha kuozeshea dhahabu. 

   Huduma maana yake ni shuguhuli zote zinatotolewa   na 

Halmashauri au mtu mwingine yeyote  ambazo zinapaswa 
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kulipiwa ada kwa mujibu wa sheria ndogo. 

‘‘Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri na itajumuisha Kaimu Mkurugenzi; 

   ’’Soko’’ Maana yake  ni sehemu au eneo maalum lililotengwa  

kwa ajili ya shughuli za kuuza na kununua bidhaa na mazao. 

   “Madini pemba” ni udongo maalum kwa ajili ya kutengeneza 

pemba unaopatikana katika mamlaka ya Halmashauri. 

   “Madini Ujenzi” maana yake ni pamoja  na mchanga, kokoto, 

changarawe ,mawe, kifusi na malisili zingine za namna hiyo 

ambazo kwa kawaida hutumiwa kwa ujenzi katika eneo la 

Halmshauri. 

   “Lori  la Mizigo” maana yake ni gari lolote lenye uzito kuanzia 

tani 4.5 ambalo hufanya kazi za kubeba mizigo ikiwa ni 

pamoja na madini ujenzi katika eneo la Halmashauri 

‘‘Mwenyekiti’ maana yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri; 

   Mazao mchanganyiko maana yake ni mazao yote yatokanayo 

na shughuli za kilimo, 

“Mlipa ushuru’’ maana yake ni mtu yeyote anayehusika na 

ununuzi wa Ushuru wa Mazao ya Mifugo yanayozalishwa 

katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri;  

   “Mnunuzi” maana yake ni  mtu binafsi taasisi au kikundi cha 

watu kinachojishughulisha na ununuzi wa mazao au mifugo 

   “Mnada”  maana yake ni sehemu  iliyotengwa  na Halmashauri  

kwa ajili ya kuuzia au kununulia mifugo. 

“Ushuru wa huduma”  maana  yake ni malipo anayotoa mtu  au 

mfanyabiashara kutokana na huduma anazozitoa kama 

iliyotafsiri katika sheria fedha ya serikali za mitaa. 

“Mawasilisho” maana yake ni mawasilisho yote ya ushuru, 

nyaraka au maelezo yoyote yanayohitajika kuwasilishwa 

Halmashauri ambayo yanayofanywa na mlipa ushuru 

kuhusiana na kiasi cha Ushuru wa Mazao ya Mifugo 

kilichonunuliwa; 

  “Ushuru wa Mawe  ya dhahabu” ni ushuru unatozwa katika 

maeneo ya uchimbaji wa dhahabu  ambao wachimbaji  hawana  

uwezo wa kuchakata dhahabu mpaka mwisho. 

   “Muuzaji” maana yake ni mtu binafsi, taasisi au kikundi cha 

watu kinachojishughulisha na uuzaji wa bidhaa, mazao au 

mifugo. 

   “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali 

za Mitaa: 

“Ushuru” maana yake ni fedha  zote ambazo Halmashauri 

itatoza kwa mazao na mifugo iliyouzwa katika masoko 

magulio minada na machinjio ni fedha zote ambazo 

Halmashauri inatoza kwa mujibu wa sheria ndogo hizi. 

   “Ukumbi” maana yake ni sehemu iliyoandaliwa kwa ajili ya 

sughuli za mikutano au shughuli nyingine zinazofanana na 

hizo. 

   “Mwaka wa fedha” maana yake ni Mwaka wa Fedha kama 

unavyotambuliwa Serikali;  

“Mazao ya Mifugo” maana yake ni mazao yoyote 
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yanayotokana na mifugo inayofugwa au inayopatikana ziwani, 

na mtoni kama vile ng’ombe, mbuzi, kondoo, na wanaofanana 

nao na samaki,vigugu, dagaa na aina zote za samaki 

wanaopatikana katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri: 

“Kibali cha sherehe” maana yake ni idhini ya kufanya sherehe 

anayopewa mkazi aliyepokatika mamlaka ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Butiama. 

 

           SEHEMU YA PILI 

     JINSI YA KUTOZA/ KUKUSANYA USHURU 

 
Malipo ya Ada/Ushuru 4. (1)  Halmashauri itatoza ushuru na ada kutokana na huduma au 

bidhaa zinazotolewa kwa malipo  katika eneo lake huduma 

hizo zikijumuisha utoaji wa vibali ,ushuru wa mazao ya mifugo 

,mazao mchanganyiko,mazao ya misitu, madini ujenzi madini 

pemba madini ya dhahabu,  lesseni mbalimbali na nyinginezo  

kama inavyoonyesha katika jedwali ya sheria ndogo hizi. 

  (2) Ada na ushuru unaotozwa chini ya  sheria ndogo hizi  utalipwa 

kabla  ya kutolewa kwa huduma husika au vinginevyo kama 

itakavyoamriwa na kuelekezwa na Mkurugenzi kwa maandishi 

Wajibu wa kulipa 

Ada/ushuru 
5. (2) 

 

 

 

(3) 

 

 

 

Mtu yeyote anayewajibika kulipa ada na ushuru atalipa ada au 

ushuru huo kabla ya kupata huduma au kutoa huduma husika 

au vinginevyo kama itakavyoamriwa na kuelekezwa na 

Mkurugenzi kwa maandishi; 

Malipo ya ushuru yataambatana na taarifa za mawasilisho 

zinazobainisha kiasi cha Ushuru wa kila huduma aliyopata ama 

kiasi kilichokusanywa na Mhusika kwa minaajili ya kufanya 

hesabu kamili za malipo ya ushuru aliyoikusanyia 

Halmashauri. 

    

 Ushuru wa maegesho 

ya malori ya mizigo 
6. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kwa malori  yote ya 

mizigo yanayofanya kazi katika eneo lake; 
  (2) Kila mmiliki wa lori la mizigo atawajibka kulipia na kupewa 

kibali kinachoruhusu lori lake kufanya kazi  katika eneo la 

Halmashauri. 
  (3)  Ushuru wa kibali cha lori la kusafirisha  mizigo utalipwa kama 

unavyotajwa  katika jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (4) Malipo ya ushuru unaotozwa kwa mujibu wa sheria ndogo hizi  

utalipwa kwa Halmashauri au wakala wake ambaye atatoa 

stakabadhi ya malipo kama kielelezo cha malipo; 
  (5) Ni wajibu wa mlipa ushuru  yeyote kudai na kuhakikisha 

anapewa stakabadhi halali kwa malipo anayotoa. 

 
Ushuru wa stendi 7. (1) Halmashauri itatoza ushuru kwa magari yote yanayoingia 

katika stendi kuu ya mabasi kwa namna na kiasi kilichotajwa 

katika jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (2) Halmashauri katika utozaji wa ushuru  kwenye mabasi 

yanayoingia stendi vitatofautiana kulingana na ukubwa  basi 

hivyo basi kwa mabasi  madogo na makubwa yatatozwa 



 4 

viwango tofauti kama inavyoonyesha kwenye  jedwali la sheria 

ndogo hizi 

  (3)  Halmashauri itatoza  ushuru  kwa kila mtu anayeingia stendi 

kupata huduma ya  kusafiri kuchukuwa mizigo au kuingia 

stendi kwa shughuli zake  binafsi isipokuwa wamiliki wa 

sehemu za kufanya biashara na wasafiri wenye tiketi  

hawatatozwa ushuru .Aidha ushuru huu utatozwa kama 

inavyoonyeshwa  kwenye majedwali  ya sheria ndogo hizi.  
  (4) Halmashauri itatoza ushuru  wa magari  ya watu binafsi 

wanaoingia stendi kupata huduma mbalimbali au kupeleka 

abiria wanaosafiri isipokuwa kwa wamiliki wa sehemu za 

kufanya biashara hawatozwa ushuru. 

 
 Ushuru wa mazao 

mchanganyiko 
8. (1)  Halmashauri katika maeneo yake  ya utawala itatoza ushuru 

wa mazao  mchanganyiko  ambao  ni  mahindi  mtama ulezi  

mpunga maharage alizeti karanga,viazi, udaga dengu,  na 

mazao mengine yatakayolimwa kwenye eneo la Halmashauri  

kwa kiwango  kilichoanishwa kwenye jedwali chini ya sheria 

ndogo hizi. 
  (2)  Halmashauri itatoza ushuru  wa mazao ya biashara ambayo ni 

katani, pamba kahawa na mengineyo yenye mrengo wa 

kibiashara  kwa  miongozo inayotolewa na Wizara.  

 
 Ushuru  wa mazao ya 

Bustani 
9. (1)  Halmashauri itatoza mazao ya  bustani yanayolimwa  ndani ya 

Halmashauri ya Butiama kwa kuzingatia viwango 

vilivyoanishwa  kwenye jedwali la sheria. 
Kibali cha kusafirisha 

mazao 
9(1) (a)  Halmashauri itatoza  kibali cha kusafirisha mazao   kwa 

mfanyabiashara aliyenunua mazao katika mamlaka ya 

Halmashauri kwa kiwango kilichoanishwa kwenye jedwali za 

sheria ndogo hizi 
  (b)  Kwamba kibali hicho kitatolewa kabla  ya mfanyabiashara 

kutoa mazao yake  katika eneo la kiutawala la Halmashauri. 

Skimu za umwagiliaji 10. (1)  Halmashauri itaanzisha skimu za umwagiliaji katika mamlaka 

yake ya utawala  ili kurahisha shughuli za kilimo na 

umwagiliaji. 
  (2) Halmashauri  itatoza  Kibali cha umwagiliaji kwa wakulima 

watakaokuwa wanatumia skimu za umwagiliaji  katika  

mamlaka yake ya utawala kwa kiwango kilichoanishwa 

kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 
   Kwamba Halmashauri itatoza ada ya utunzaji wa skimu  ya 

umwagiliaji kwa wakulima wanatumia skimu za umwagiliaji 

zilizopo katika  Halmashauri. 
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  SEHEMU YA NNE 

USHURU WA MADINI UJENZI NA DHAHABU 

Ushuru wa Madini 

Ujenzi 
11. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa madini ujenzi ambao 

utajumuisha mchanga ,kokoto, kifusi cha udongo, mawe 

yanayopatikana katika  Vijiji au maeneo yanayomilikiwa na 

Halmashauri yenyewe. 
  (2) Kwamba Halmashauri itatoza ushuru  wa madini ujenzi kwa  

mita qubiki hivyo mmiliki wa lori atatakiwa kulipa ushuru 

wake kuendana  na ujazo wa lori kama ilivyoanishwa kwenye 

jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (3) Kwa wamiliki wa viwanda  vya kuchakata kokoto 

watawajibika kulipa  kodi ya ushuru wa huduma kwa 

Halmashauri kama inavyooelekeza sheria ya fedha ya  serikali 

za mitaa  sura ya 290. 

 
Ushuru wa  kiroba cha 

mawe ya dhahabu 
12. (1)  Halmashauri itatoza ushuru wa kiroba cha mawe ya dhahabu  

kwa wachimbaji ambao mfumo wa uendeshaji na uchakataji 

wa dhahabu ni ule wa rashi na mmiliki hachakati dhahabu hadi 

mwisho. 
  (2) Halmashauri itatoza ushuru wa kiroba kwa wachimbaji wadogo 

wote wenye leseni ya uchimbaji madini lakini hawana uwezo   

wa kuchakata dhahabu hadi mwisho. 

 
Ushuru  wa  makinikia 13. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa makinikia   kwa wachimbaji wa 

madini wa aina zote yaani mchimbaji  mdogo wa kati na 

mchimbaji mkubwa pale ambapo kampuni itaamua kusafirisha 

makinikia  kutoka katika eneo la uzalishaji. 
  (2) Halmashauri itatoza ushuru wa makinikia    katika mauzo yote 

yatakayofanyika kati mchimbaji au mmiliki wa kifusi  

kilichouzwa kwa ajili ya kuozesha ambapo tozo hizo zitakuwa 

kama zilivyanishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (3) Kwamba Halmashauri itatoza  tozo ya makinikia  kwa mnunuzi 

anayesafirisha  kutoka nje ya wilaya ya Butiama ushuru wa 

makinikia. 

 
Ushuru wa karasha 14. (1) Kwamba kila mmiliki wa lesseni ndogo  ya uchimbaji wa 

madini ya dhahabu ambao wanatumia mfumo wa rashi katika 

shughuli za uchimbaji watatakiwa kulipa ushuru wa Karasha 

kwa mwezi. 
  (2) Kwamba ushuru huu unaweza kulipwa na mmiliki wa lesseni 

mwenyewe  mpangaji au mtu yeyote anayefanya shughuli za 

kusaga mawe ya dhahabu  katika eneo la mmiliki wa lesseni ya 

uchimbaji. 
  (3) Kwamba ushuru wa karasha utalipwa kwa mwezi na mmiliki 

wa lesseni au mfanyabiashara anayefanya kazi  ya kusaga 

mawe katika eneo la mmiliki wa lesseni. 
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Ushuru wa madini 

pemba 
15. (1) Halmashauri itakusanya ushuru wa madini pemba katika 

maeneo yanayozalisha madini pemba. 

  (2) Kwamba ushuru huu  utatozwa kwa kwa mnunuzi wa madini 

pemba kabla  hajasafirisha kutoka katika eneo la uzalishaji. 

  (3) Kwamba ushuru huu utatozwa kwa kila kiroba  kilichozalishwa 

kwa kuzingatia viwango vilivyoanishwa kwenye jedwali la 

sheria ndogo hizi. 

 
Ushuru wa karasha 16. (1) Halmashari itatoza ushuru wa karasha kwa wachimbaji wadogo  

au mmiliki  wa lesseni ya msingi ambao wanaendesha lesseni 

hiyo kwa mfumo wa rashi. 
  (2) Kwamba mmiliki yeyote wa karasha atatakiwa  kulipa ushuru 

wa karasha  hizo zinazofanya biashara na wachimbaji wadogo 

ambao husaga mawe  ya katika eneo lenye lesseni ya msingi.  
  (3) Kwamba ushuru wa karasha utatozwa kwa mmiliki wa karasha 

kila mwezi ambapo atatakiwa kulipa ushuru wa tsh 15,000 

kama inavyoonekana katika jedwali la sheria ndogo hizi. 

 
Ushuru wa mwalo 17. (1) Kwamba Halmashauri  itatoza ushuru kwa mmiliki wa mwalo 

aliye katika lesseni ya uchimbaji mdogo au asiye katika eneo 

lenye lesseni ya uchimbaji mdogo. 
  (2) Kwamba ushuru wa mwalo utotozwa kwa mialo inayofanya 

kazi isipokuwa pale mwalo unaposimama au unapofungwa 

mmiliki anatakiwa kutoa taarifa kwa Mkurugenzi Mtendaji  

kuhusu   kufungwa kwa mwalo huo. 
  (3) Kwamba wakati  Halmashauri inakusanya ushuru wa mwalo 

pia watakagua vitendea kazi kwa watumishi walioajiriwa na 

mmiliki wa mwalo lengo ni  kulinda  afya za watumishi katika 

mialo ambapo zoezi litaendeshwa na afisa mazingira wa 

Wilaya. 
  (4) Kwamba ushuru wa mwalo utalipwa kwa mwezi kwa 

kuzingatia viwango vilivyoanishwa katika  jedwali la sheria 

ndogo hizi. 

 
 Ushuru wa plant 18. (1) Kwamba  kila mmiliki wa mitambo ya kuozesha dhahabu 

katika maeneo ya Halmashauri anatakiwa kulipa ushuru kwa 

Halmashauri kutokana na shughuli zake za kuozesha dhahabu. 

 
  2. Kwamba ushuru wa  kuozesha dhahabu utalipwa kwa mwaka 

hivyo mfanyabiashara kabla ya kuanza kazi ya kuozesha 

anatakiwa kulipa ushuru huu kama ilivyoanishwa kwenye 

sheria ndogo hizi. 
  3. Kwamba ushuru wa kuozesha dhahabu utalipwa kwa 

kuzingatia viwango vilivyoanishwa katika jedwali la sheria 

ndogo hizi. 
Ubebaji wa Madini 

ujenzi kwa kutumia 

bajaji 

19. (a) Kwamba iwapo mmiliki ataamu kubeba madini ujenzi kwa 

kutumia bajaji za mizigo  mmiliki wa bajaji atatakiwa kulipa 

ushuru wa Halmashauri. 
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  (b)   Kwamba  mmiliki wa bajaji  atalipa  ushuru wa madini ujenzi  

kwa tripu  na hivyo mkusanyaji anatakiwa kutoa risiti 

inayothibitisha malipo haya kwa kila trip. 
  (c) Kwamba kwa mimliki wa Bajaji au dereva wa bajaji ya mizigo 

atalazimika kulipa ushuru kwa trip na siyo kulingana na ujazo 

wa Bajaji yake. 

 
   SEHEMU YA TANO 

USHURU WA MATANGAZO  YA BIASHARA KWA 

NJIA YA   SAUTI NA KUUZA BIDHAA KWENYE GARI 

 
Ushuru wa Matangazo 

kwa njia ya sauti 
20. (1) Halmashauri itatoza  mtu yeyote anayetangaza biashara  kwa 

kutumia gari zenye spika ambazo zinatoa matangazo kuhusiana 

na biashara yake kwa  kuzingatia viwango vilivyoanishwa 

katika  jedwali za sheria ndogo hizi. 
  (2) Kwamba kwa kila mtangazaji wa biashara yake anatakiwa 

kulipa ushuru wa matangazo iwapo anakusudia kutangaza 

matangazo ya biashara katika maeneo ya Halmashauri. 
   (3) Kwamba ushuru huu utalipwa kwa siku atakazotumia 

kutangaza matangazo katika maeneo ya Halmashauri na 

endapo atashindwa kulipa ushuru hataruhisiwa kutangaza 

katika  eneo la Halmashauri. 
Ushuru wa mobile 

shopo 
21. (1) Kwamba mtu yeyote atakayefanya biashara katika eneo lisilo 

rasmi kwa kutumia miundo inayohamishaka kama gari au 

kontena  ambalo  lipo  eneo wazi la Halmashauri, au maeneo 

yaliyoandaliwa  kwa ajili ya gulio au mnada au matumizi 

mengine mtu   huyo atakiwa kulipa ushuru kwa Halmasauri ya 

Butiama. 
  (2) Halmashauri itatoza ushuru  huu kwa  kuangalia  siku ambazo 

mfanyabiashara  ameweka kontena katika eneo wazi la 

Halmashauri au mnada  kwa kuzingatia viwango 

vilivyoanishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (3) Kwamba  ushuru huu utalipwa kabla ya mfanya biashara 

hajaanza kutumia eneo husika kwa ajili ya biashara ambapo 

itakuwa ni siku moja kabla ya kupanga bidhaa zake. 
  (3) Kwamba iwapo mfanyabiashara anafanyia biashara katika eneo 

la mnada atatakiwa kulipa ushuru huu siku hiyo kabla ya 

kupanga bidhaa. 

 
Tozo ya kumbi za 

Halmashauri 
22. (a) Kwamba Halmashauri itotoza ushuru wa kumbi zilizopo katika  

majengo kwa ajili ya kufanya shughuli za mikutano au 

shughuli za  nyingine ambazo hazitaathiri ufanyikaji wa 

shughuli za Halmashauri. 
  (b)  Kwamba  kwa taasisi  inayotumia ukumbi ambayo 

itashirikisha wataalum wa  Halmashauri  watalipa gharama  za 

uendeshaji ambazo ni  usafi , maji  ,umeme na uchakavu wa 

miundo mbinu. 
  (c) Kwamba taasisi ambazo  hazitatumia wataalum wa 

Halmashauri zitatakiwa kulipa tozo zilizoanishwa katika 

jedwali la sheria ndogo. 
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   (d) Kwamba tozo za kutumia ukumbi wa Halmashauri zitalipwa 

kabla ya kuanza shughuli za kutumia ukumbi na endapo  

atashindwa kulipa kabla ya kuanza kutumia ukumbi atatakiwa 

kupata kibali kutoka Mkurugenzi Mtendaji (W) kinachoruhusu  

kuendelea  shughuli hiyo. 
Tozo ya vyombo vya 

matangazo 
22. 1(a) Halmashauri itakodisha vyombo vyake vya matangazo kwa 

wananchi watakao hitaji kuvitumia vyombo hivyo kwa 

shughuli za matangazo. 
 22. 2(b)   Kwamba Halmashauri itatoza ushuru   wa kukodisha vyombo 

vya matangazo vinamilikiwa na Halmashauri kama 

ulivyoanishwa jedwali la sheria ndogo hizi. 

 
   SEHEMU YA SITA 

ADA ZA HUDUMA ZA MACHINJIO NA UKAGUZI WA 

NYAMA 

 
Ukaguzi wa  Nyama 23. (1) Halamshauri  itatoza ushuru wa ukaguzi wa nyama  kwa 

mifugo yote  iliyochinjwa  katika maeneo yake  kiutawala kwa 

kuzingatia viwango  vilivyoanishwa katika  jedwali  la sheria 

ndogo hizi. 
  (2) Kwamba ushuru wa ukaguzi utalipwa kwa mtaalum wa mifugo 

ambaye amekasimiwa  mamlaka ya  kufanya ukaguzi wa 

nyama na afisa mifugo wa Wilaya ambapo atalipwa mara 

baada ya kufanya ukaguzi. 
  (3) Kwamba ushuru wa ukaguzi wa  nyama utalipwa  kwa  kila 

mnyama atakayechinjwa na kukaguliwa na afisa aliyeidhishwa 

kukagua nyama. 

 Ushuru wa kulaza  

mifugo machinjio 
24. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa  kulaza  mifugo machinjio kwa 

ajili ya kufanya uchunguzi wa  awali kabla ya  mifugo hiyo 

kuchinjwa. 

  (2) Kwamba ushuru  utatozwa  kwa mfugaji kabla hajaingiza  

mifugo husika katika  zizi  la serikali ambapo atalazimika 

kulipa ushuru  kama ulivyoanishwa katika jedwali la sheria 

ndogo hizo. 

Lesini ya mwamba 25. (1)  Halmashauri  itatoza  leseni  kwa wamiliki wa mwamba 

walioko katika maeneo ya Halmashauri  ambapo itajumuisha 

watu binafsi na serikali za vijiji zinazomiliki mwamba.  

  (2)  Kwamba ushuru wa  mwamba utatozwa na  Halmashauri kwa 

kuzingatia  viwango vilivyoanishwa katika jedwali la  sheria  

ndogo hizi. 

 Ushuru wa machinjio 26. (1)  Kwamba Halmashauri katika  maeneo yake   itajenga 

machinjio yatakayomilikiwa  na Halmashauri ambapo  itatoza 

ushuru  wa machinjio kwa kila mmanyama atakayechinjwa 

katika machinjio hayo. 
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  (2) Halmashauri itatoza ushuru huu kabla   ya mmiliki wa mfugo 

kumchinja kwa kuzingatia viwango vilivyoanishwa katika  

jedwali la sheria ndogo. 

Ushuru wa  mazao ya 

mifugo 
27.   (1)   Halmshauri itatoza ushuru wa  mazao ya mifugo  kwa 

wachuhuzi wanaofanya biashara ngozi, maziwa katika Wilaya 

ya  Butiama. 

  (2) Kwamba ushuru   wa  mazao ya mifugo  utatozwa kwa  

asilimia kama ilivyoanishwa   katika jedwali la sheria ndogo  

hizi. 

  (3)  Kwamba itakuwa ni kosa kwa mfanyabiashara ya bucha 

kuchinja nje ya machinjio  au kuuza nyama nje ya  bucha na 

endapo atafikishwa mahakamani  na akakutwa na hatia 

atatozwa faini iliyoanishwa katika sheria ndogo hizi. 

  (4) Kwamba viwanda vinavyojishughulisha na  uzindikaji wa 

maziwa vitatakiwa kulipa ushuru wa huduma kwa Halmashauri 

isipokuwa mfugaji au mlanguzi wa maziwa anatakiwa kulipa 

ushuru uliaoanishwa kwenye sheria ndogo hizi. 

 
   SEHEMU YA NANE 

ADA YA KUSOMA NYARAKA ZA HALMASHAURI 

Ada ya usomaji wa 

nyaraka 
28. (1) Halmashauri itatenga chumba maalum kwa ajili ya usomaji wa 

nyaraka za wazi ambazo Halmashauri imekasimiwa mamlaka 

ya kutunza na kulinda nyaraka hizo. 
  (2)  Kwamba msomaji wa  nyaraka  za Halmasauri hataruhusiwa 

kurudufisha au kuzalisha nyaraka za Halmashauri  bila kupata  

idhini kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji. 
   (3  Kwamba idhini ya kuzalisha nyaraka  za Halmashauri 

itatolewa na Mkurugenzi Mtendaji mwenyewe au kaimu hivyo 

kabla ya msomaji kutoa kurudufisha nyaraka lazima apate 

kibali hicho. 
  (4) Kwamba kabla ya msomaji kusoma nyaraka atatakiwa kulipa 

ada ya usomaji wa nyaraka kwa afisa aliyekasimiwa mamlaka 

ya kukusanya ada hiyo kama ilivyoanishwa kwenye jedwali la 

sheria ndogo hizi. 
  (5)  Kwamba iwapo mtu hasomi nyaraka za Halmashauri  

isipokuwa anatumia  maktaba ya Halmasauri atatakiwa kulipa 

ushuru ulianishwa katika jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (6) Kwamba iwapo msomaji atasoma Nyaraka lakini pia ana nia ya 

kuzalisha au kurudufisha atatakiwa kulipia kibali cha 

kurudufisha nyaraka hizo kama ilivyoanishwa katika jedwali la 

sheria  ndogo . 
   SEHEMU YA TISA 

SHUGHULI ZA UTAMADUNI 
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Kibali cha sherehe 29. (1) Kwamba kwa kila mwananchi anakusidia kufanya sherhe ya 

aina yeyote anatakiwa kulipia kibali cha kufanya sherehe hiyo 

kwa kuzingatia  kiwango kilichoanishwa katika jedwali lililopo 

katika sheria ndogo hizi. 
  (2) Kwamba kibali cha sherehe kitatolewa na afisa utamuduni au 

afisa yeyote wa Halmashauri aliyeruhusiwa na Mkurugenzi 

Mtendaji  kutoa kibali hicho  kabla ya sherehe kuanza. 
  (3)  Kwamba  mara baada ya mwanchi kukabidhiwa kibali cha 

kufanya  sherehe  atatakiwa kuomba idhini katika kituo cha 

polisi ili aweze kupewa  idhini ya kufanya mkusanyiko huo 
Katazo 30.  Itakuwa ni kosa kwa mwanachi yeyote kufanya sherehe ya aina 

yeyote pasipo  kupata kibali cha kufanya sherehe kutoka 

Halmashauri na endapo atafanya sherehe bila  kibali 

atahesabika ametenda kosa katika sheria ndogo hizi na 

akipatika na hatia  atatozwa faini iliyoanishwa katika sheria 

ndogo hizi. 
Kuendesha utafiti wa 

masuala ya kale 
31. (a)  Kwa mtu yeyote mwenye nia ya kufanya utafiti wa masuala ya 

kale katika eneo la Halmashuri atakiwa kulipia ada za kufanya 

utafiti huo kabla ya kuanza shughuli hiyo 
  (b)  Kwamba iwapo anayefanya utafiti huo ni mgeni au siyo raia 

wa Tanzania atakiwa kulipa ada za kufanya utafiti huo  kwa 

dola na iwapo ni raia wa Tanzania atatakiwa kulipa ada hiyo 

kwa fedha za Kitanzania kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali 

la sheria ndogo hizi. 
Wauzaji wa dawa za 

Kienyeji 
31 1(a)  Kwamba kila muuzaji wa dawa  za asili katika mnada au gulio 

anatakiwa kulipa ushuru kwa Halmashauri kwa kila siku ya 

gulio au mnadani. 
  2(b)  Kwamba ushuru huu utalipwa  kabla ya muuzaji kuanza 

biashara kwa afisa aliyekasimiwa mamlaka ya kutoza ushuru 

au wakala wa Halmashauri kwa kuzingatia viwango 

vilivyoanishwa  katika jedwali la sheria ndogo hizi. 
    

SEHEMU YA TISA 

USHURU WA MAZAO YA MISITU 

 
 Ushuru wa  mazao ya 

misitu 
32. (1) Halmashauri itotaza ushuru wa mkaa  kwa wauzaji wa  mkaa  

wanaofanya shughuli zao katika eneo la utawala la 

Halmashauri ya Butiama. 
  (2) Kwamba shughuli za utozaji wa  ushuru  wa mazao  ya misitu  

zitafanywa na Halmashauri kwa kushurikiana na Wakala wa 

misitu  TSF ambao wako ndani ya Halmashauri Isipokuwa pale 

Halmashauri  itatoa kibali au itatoza ushuru wa  mazao ya 

misitu kwa muuzaji au mfanyabiashara,  wakala wa misitu 

hawanatakiwa kutowatoza tena wafanyabiashara  hao kwani 

wameshalipa kodi hivyo  basi pale wakala  wa misitu 

wanapokuwa wametoza ushuru wa mazao ya misitu 

Halmashauri haitakiwi kuwatoza tena wafanyabiashara hao 

vivyo hivyo pale ambapo Halmashauri itatoza wakala wa 

misitu hawatakiwi kutoza tena 
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  (3) Kwa misitu inayomilikiwa na Halmashauri   yenyewe  wajibu  

wa kuvuna na kusimamia toza zinatozwa kwenye  mazao  ya 

misitu zitasimamiwa na Halmashauri yenyewe vivyo hivyo 

kwa misitu inayomilikiwa na wakala wa misitu  yaani TSF 

wajibu wa kuvuna na kusimamia toza hizo itakuwa ni jukumu  

la wakala wa misitu waliopo katika Halmashauri 
  (4) Kwamba watu binafsi wanaomiliki misitu iliyopo katika 

maeneo ya utawala ya Halmashauri  watakiwa kulipia kibali 

cha uvunaji kabla hawajaanza zoezi la uvunaji. 
  (5) Kwamba jukumu la kusimamia misitu ya watu binafsi litakuwa 

ni jukumu la Halmashauri yenyewe kwa kushiriana na mtaalam 

wa mazingira wa Halmashauri. 
  (5)   Kwa mtu yeyote anayekusudia kuvuna miti yake   lazima 

kupata kibali cha uvunaji kutoka kwa afisa mazingira ambapo 

kibali hicho kitalipiwa ushuru uliyoanishwa katika jedwali la 

sheria ndogo hizi. 
  (6)  Kwamba ushuru wa mazao ya misitu utatoza na Halmashauri 

au wakala  au afisa aliyekasimiwa mamlaka ya kutoza ushuru 

kwa kuzingatia viwango vilivyoanishwa kwenye jedwali la 

sheria ndogo hizi. 
Ushuru wa Mirunda 33. (1) Halmashauri itotoza ushuru wa mirunda kwa mmiliki wa msitu  

au mtu yeyote anayekusudia kuvuna mirunda iliyopandwa 

katika eneo lake. 
  (2) Kwamba  iwapo mmiliki wa msitu au mmiliki wa eneo 

lililopandwa miti anakusudia kuvuna  mirunda atatakiwa kutoa 

taarifa kwa afisa maliasili ili aweze kumtoza ushuru  huo. 
  (3) Kwamba ushuru wa mirunda utatozwa kwa kuzingatia viwango 

vilivyoanishwa katika  jedwali sheria ndogo hizi.  

Ushuru wa Magogo 34. (a) Kwamba  mtu yeyote mwenye nia ya kusafirisha  magogo 

ndani na nje ya Halmashauri atatakiwa kulipa ushuru kwa kila 

gogo analokusudia kusafirisha. 
  (b) Kwamba iwapo msafirishaji amevuna katika shamba atatakiwa  

kutimiza masharti yaliyoanishwa katika kifungu 32(5) cha  

sheria ndogo hizi. 
  (c) Kwamba ushuru wa magogo utalipwa kwa kuzingatia bei 

iliyoanishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 

   SEHEMU YA   KUMI 

USHURU WA BIASHARA SOKONI 

 Ushuru wa biashara 

ndogo Mnadani/sokoni 
 35. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa biashara ndogo ndogo 

zinazofanyika katika  minada masoko na magulio yaliopo 

katika maeneo yake ya kiutawala. 
  (2) Kwamba ushuru huu utatozwa kabla mfanyabiashara hajaanza 

kupanga biashara yake na endapo atashindwa  kulipa kabla 

hataruhusiwa kupanga biashara yake kwa siku husika. 
  (3) Kwamba ushuru  huu wa biashara ndogo ndogo mnadani 

sokoni au gulioni zitatozwa kwa kuzingatia viwango  

vilivyoanishwa katika jedwali za sheria ndogo hizi. 
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   SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

USHURU WA MAEGESHO  KATIKA MAENEO YA  

HALMASHAURI 

 
Ushuru wa Maegesho 36. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kwa wamiliki wa 

vyombo vya usafiri   watakaoegesha vyombo vyao  katika 

maeneo ya utawala ya Halmashauri. 
  (2) Kwamba ushuru huu utatozwa  kwa mmiliki yeyote aliegesha 

chombo cha usafiri katika  maeneo ya utawala ya Halmashauri 

kama ilivyoanishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 

 
   SEHEMU YA KUMI NA MBILI 

ADA YA KUlAZA MAGARI NA MITAMBO ISIYO YA 

SERIKALI 

 
Ushuru wa kulaza gari 

katika yadi ya 

Halmashari 

37. (1) Halmashauri itatoza ushuru wa kulaza magari katika yadi 

zinazomilikiwa na Halmashauri ambapo mmiliki wake atakiwa 

kulipa ushuru kabla ya kulaza gari yake. 
  (2) Kwamba ushuru wa kulaza magari katika maeneo ya 

Halmashauri  utatozwa kwa kuzingatia  viwango 

vilivyoainishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 

 
   SEHEMU YA KUMI NA  TATU 

USHURU WA HUDUMA 

 Ushuru wa huduma 38. (1) Halmashauri itatoza ushuru  wa huduma kwa mujibu  wa sheria 

ya fedha ya serikali za mitaa sura 290 kama ilivyofanyiwa 

marejeo 2020 kwa wafanyabiashara wote wanaofanyabiashara 

zao katika Halmashauri isipokuwa kuwa kwa mabenki . 
  (2) Kwamba kwa kampuni  za uzalishaji wa madini zinatakiwa 

kulipa ushuru wa huduma kwa kila uzalishaji unapofanyika 

kwa kiwango cha asilimia  0.3 na endapo  atachelewasha 

atalipa riba ya asilimia 4 ya ushuru aliotakiwa kulipa wakati wa 

uzalishaji. 
  (3) Kwamba wauzaji wa maduka reja reja na jumla watakiwa 

kulipa ushuru wa huduma wakati wa kulipa lesseni za biashara 

kwa kiwango cha asilimia 0.3. 
  (4) Kwamba  iwapo mlipaji ataomba kupunguziwa ni sharti 

kuomba kupunguziwa  asilimia kwa Mkurugenzi mtendaji wa 

Halmashauri na endapo ataridhia kupunguza basi atamjibu 

mlipaji kwa barua ambayo itaonyesha kiasi ambacho anatakiwa 

kusamehewa  na anachotakiwa kulipa. 
    

                            SEHEMU YA KUMI NA NNE 

USHURU WA MALIWATO 

Ushuru  wa maliwato 39 (1) Halmashauri katika  maeneo yake ya kutolea huduma za 

kijamii ikiwa ni pamoja na masoko mnada stendi na maeneo 

mengine ambayo Halmashauri itaona inafaa kutengeneza 
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miundo mbinu ya maliwato  itatengeneza isipokuwa jamii 

itachangia  gharama za uendeshaji. 

  (2) Kwamba  Halmashauri itatoza ushuru wa maliwato kwa 

kuzingatia viwango vilivyoanishwa katika jedwali la sheria 

ndogo hizi  hata hivyo ushuru huo utalipwa kabla ya mtumiaji 

kupata huduma. 
  (3) Kwamba itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote atakayeacha kutumia 

miundo mbinu ya  maliwato na kujisaidia maeneo  mengine 

ambayo hayana miundo mbinu husika na endapo atakamatwa  

atalipa faini papo kwa papo kwa kuzingatia viwango 

vilivyoanishwa kwenye jedwali la sheria ndogo hizi. 
  (4) Kwamba endapo  mtu yeyote aliyekiuka kifungu cha 33(3)  na 

akakataa kulipa faini aliyoambiwa atafikishwa mahakamani  na 

akikutwa na Hatia  atahukumiwa kifungo cha miezi  kumi 

mbili  jela pamoja na kulipa faini iliyoanishwa kwenye jedwali 

sheria ndogo hizi. 

 
    SEHEMU YA  KUMI NA TANO 

USHURU WA SAMAKI 

Ushuru wa samaki 40. Halmashauri itatoza ushuru wa samaki wanaovuliwa kwenye ziwa, 

mito, na mabwawa kwa kiwango kinachobainishwa kwenye jedwali 

la  sheria ndogo hizi. 

 

      
    

Wakala 41. (1) Ushuru wa mazao ya ziwani utatozwa kwa wanunuzi wa 

samaki, vigugu, kambale au dagaa na aina zote za samaki 

wakati wa mnada. 

  (2) Wakala au afisa wa Halmashauri atakayeteuliwa na 

Halmashauri kutekeleza jukumu lolote chini ya Sheria Ndogo 

hizi, atawajibika kusimamia ukusanyaji huo kwa viwango 

vilivyoainishwa na Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi na 

kamwe hataruhusiwa kutoza viwango tofauti na 

vilivyobainishwa chini ya Sheria Ndogo hii. 
 

  (3) Mtu yeyote atakayeteuliwa kama wakala chini ya Sheria 

Ndogo hii, atakuwa na majukumu ya kukusanya  ushuru na 

kumshitaki mtu yeyote atakayeshindwa kwa makusudi kulipa 

ushuru unaotakiwa kulipwa kwa wakala au mkusanyaji  huyo 

kwa muda unaotakiwa katika Mahakama yenye Mamlaka ya 

kusikiliza shauri hilo kama madai katika kipindi cha muda wa 

mkataba wake na Halmashauri. 
 

  (4) Wakala ,afisa wa Halmashauri, kibarua, atakuwa na majukumu 

kwa Halmashauri kama ifuatavyo:- 

   (a) Kukusanya na kupokea ushuru kwa kiwango 

kilichoainishwa katika Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo ambalo ameteuliwa kukusanya 

ushuru husika; 
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   (b) Kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya 

kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala; 
 

   (c) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye 

atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi; 

 
Uwezo wa kumuita 

mlipa ushuru 
42. Mkurugenzi anaweza kumuita mlipa ushuru yeyote afike mbele yake 

au mbele ya Afisa muidhiniwa kwa muda unaofaa na kutoa maelezo 

yanayohitajika kuhusiana na malipo ya ushuru. 
   
Uwezo wa Mkurugenzi 

kufifilisha kosa 
43. Mkurugenzi    anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza  mlipa ushuru 

aliyetenda kosa, chini ya Sheria Ndogo hizi ikiwa mlipa  ushuru huyo 

amekiri kwa maandishi kwa Mkurugenzi, kuwa ametenda kosa hilo 

na kuwa atalipa ushuru anaodaiwa pamoja na faini na kisha atapatiwa 

stakabadhi ya malipo hayo. 

 Uwezo wa 

Mkurugenzi 

Mtendaji 

44. (1) Kwamba  Mkurugenzi Mtendaji anaweza kupunguza kiasi cha 

ushuru kiliachoanishwa kwenye sheria ndogo hizi na kuruhusu 

kiasi pungufu kilipwe na mlipaji au kisilipwe kutokana na 

sababu atakazoziona yeye zinafaa baada ya kuashauriana na 

Mwenyekiti wa Halmashauri. 
Kufungua Shauri 

Mahakamani  
45. Bila ya kuathiri Sheria Ndogo ya  42 ,43 Sheria Ndogo ya 44, endapo 

mlipa ushuru yeyote atashindwa kulipa ushuru au adhabu, 

Halmashauri itafungua shauri la madai kwa njia ya mkato [summary 

procedure] katika Mahakama yenye uwezo wa kusikiliza shauri hilo. 

    

Hati ya  

Kukamata 

Mali 

46            (1) Bila ya kuathiri Sheria ndogo ya 45Halmashauri itakuwa na 

uwezo wa kisheria kuomba katika Mahakama yenye 

Mamlaka katika eneo la Halmashauri kukamata maliza mdaiwa 

wa ushuru wa Halmashauri aliyekiuka sheria ndogo hizi kwa 

kukataa kulipa ushuru anaodaiwa. 

    

  (2) Hati atakayopewa mlipa ushuru   na Mahakama itakuwa na 

mamlaka ya kisheria ya kukamata na kuuza mali 

inayoondosheka ya Mlipa ushuru na kila hati ya madai ambayo 

itapelekwa Mahakamani kwa nia ambayo imeelezwa katika 

Sheria Ndogo hizi, itakuwa ni uthibitisho kamili wa maelezo ya 

madai yaliyoelezwa chini ya hati hiyo. 

 

           SEHEMU YA  KUMI NA SITA 

MAKOSA, ADHABU NA JINSI YA KUCHUKUA  

HATUA ZA KISHERIA 

 
Deni  47. (1) Ushuru au na faini yoyote ambayo Halmashauri inadai kwa mtu 

yoyote, kikundi cha watu, Kampuni au Taasisi chini ya Sheria 

Ndogo hizi itakuwa ni deni la Halmashauri na litalipwa kutoka 

kwa mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni au Taasisi kupitia 

kwa Mkurugenzi au Afisa yeyote aliyeidhinishwa chini ya 

Sheria Ndogo hizi kwa niaba ya Mkurugenzi. 
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  (2) Bila ya kuathiri maelezo ya jumla ya Sheria Ndogo ya 47 hapo 

juu, kuhusiana na jinsi ya kudai deni lolote la Halmashauri, 

ikiwa Afisa yeyote aliyeidhiniwa na Mkurugenzi atafungua 

shauri katika Mahakama yenye Mamlaka ya kusikiliza shauri 

na ataandaa hati ya malalamiko ambayo itaeleza uzito wa kosa 

na maombi kutokana na hati ya madai ya deni la Halmashauri 

pamoja na faida 20% ya deni hilo iliyoandaliwa dhidi ya 

mdaiwa yeyote kupelekwa Mahakamani.. 

  
  (4) Kila hati ya madai ambayo itapelekwa Mahakamani kwa njia 

ambayo imeelezwa katika Sheria Ndogo hii, itakuwa ni 

uthibitisho kamili wa madai yaliyoelezwa katika hati hiyo. 
   
Mdaiwa anaposhindwa 

kulipa deni 
48. Ikiwa mdaiwa yeyote atatozwa faini chini ya Sheria Ndogo  hizi na 

akashindwa kulipa deni hilo kwa wakati, Mahakama itaendelea 

kusikiliza shauri hilo kama kawaida inavyosikiliza mashauri mengine 

na itatumia mamlaka yake ama iongeze adhabu au itoe adhabu ya 

kifungo kwa mdaiwa yeyote kwa muda usiopungua miaka miwili au 

vyote kwa pamoja faini na kifungo. 

   

 

 

Kukusanya ushuru bila   49. Mtu yeyote ambaye- 
Ruhusa  (a) Hajaruhusiwa na Halmashauri kwa maadishi kukusanya 

ushuru unayokusanywa chini ya Sheria Ndogo hizi; 

 
  (b) Amekusanya au amejaribu kukusanya ushuru kwa kiwango 

ambacho hakijatajwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa chini ya sheria Ndogo hizi na akithibitika 

kutenda kosa hilo atapewa adhabu iliyoanishwa katika 

Sheria Ndogo hizi; 
       
Sheria Na. 49/ 1966 50. Bila  ya  kuathiri maelezo  ya  jumla  ya Sheria Ndogo hizi, katika 

kudai deni  la ushuru, Halmashauri    itatumia   Sheria ya Kanuni za   

Mwenendo  wa Madai [Civil Procedure Code Act]  na Halmashauri  

pia  itapata  faida kutokana na kiasi  kinachotolewa na Benki kwa 

wakati husika. 

 

 

Makosa 

 

51. 

 

Mtu    yeyote    ikiwa   ni    mlipa  ushuru, wakala    au   mkusanya 

ushuru ambaye:- 

  (a) Ameshindwa, amedharau, au amekaidi kulipa ushuru wa 

Mazao ya Mifugo chini ya Sheria Ndogo hizi;  
 

  (b) Ameshindwa, amedharau, au amekaidi kuwasilisha Ushuru 

wa Mazao ya kilimo aliyokusanya kwa niaba ya 

Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi; 
 

  (c) Ameshindwa kuleta taarifa zozote ambazo zinahitajika 

kuthibitisha makusanyo yake ya ushuru unaohitajika kwa 

Halmashauri; 
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  (d) Atamshawishi mtu yeyote asilipe au atamzuia mkusanya 

ushuru yeyote kufanya kazi yake; 
 

  (e) Ameshindwa kuwasilisha ritani, taarifa, kabrasha, au 

maelezo yoyote yanayohitajika chini ya Sheria Ndogo hizi; 
 

  (f) Ameshindwa kuweka vizuri kumbukumbu, vitabu, hesabu au 

maelezo yoyote yanayohitajika chini ya Sheria ndogo hizi; 
 

  (g) Ametengeneza, ametayarisha au ameidhinisha utengenezaji, 

utunzaji na utunzaji wa hesabu  au nyaraka za uongo;  

    

  (h) 

 

 

(i) 

Amemzuia Mkurugenzi au Afisa Muidhinishiwa kutekeleza 

kazi yake chini ya Sheria Ndogo hizi.  

 

Kosa lolote ambalo litaathiri utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi; 

 52.  Kwamaba mtu yeyote atakiuka kifungu chochote kilichopo 

katika sheria ndogo hizi Atakuwa ametenda kosa chini ya 

Sheria ndogo hizi na akithibitika kufanya kosa lolote kati ya 

makosa yaliyoorodheshwa katika sheria ndogo hii, 

atawajibika kulipa faini isiyopungua 200,000/= na isiyozidi 

Tshs. 900,000/= au kifungo cha miezi 12 au vyote adhabu ya 

kifungo na faini kwa pamoja. 

 53. Kwamba sheria ndogo hii inafuta sheria ndogo ya Halmashauri ya 

Butiama ya mwaka 2015 iliyotangazwa katika gazeti la serikali N0 

265. 

 

                                                       ___ 
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JEDWALI LA KWANZA LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA   MAEGESHO WA MAGARI 

    YANAYOINGIA STENDI  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  7(1) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Gari linalobeba   abiria 66 au zaidi 10,000/= kwa siku 

2. Gari  linalobeba  abiria 45-65 5,000/= kwa  siku 

3. Gari linalobeba abiria 30-44 4,000/= kwa siku 

4. Gari linalobeba abiria 18-29 25,00/=kwa siku 

5. Gari linalobeba abiria 6-17 2000/=kwa siku 

6. Gari linalobeba abiria 1-5 1000/=kwa siku 

3. Ushuru wa chombo cha chenye mzigo 

stendi 

2,000/= kwa  siku 

4.  Ushuru wa kuingia stendi kwa mtu 

asiyekuwa na tiketi 

200/= siku 

5  Ushuru wa gari binafsi zinazoingia stendi 1,000/=siku 

 

 

JEDWALI LA PILI LA SHERIA NDOGO 

_____________ 

USHURU WA MAZAO YA MCHANGANYIKO NA MAZAO YA BUSTANI 

_____________ 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 8(1),9(1),9(3),10(1) 

  

Na. SAFU YA KWANZA: aina ya mazao SAFU YA PLI: kiasi cha ushuru 

1. Mahindi 2,000/= kwa  gunia moja 

2. Maharage 2,000/= kwa gunia moja 

3. Mtama 2,000/= kwa  gunia moja 

4. Alizeti 2,000/=kwa gunia moja 

5. Udaga 2,000/= kwa gunia moja 

6. Viazi 2,000/ kwa gunia moja isiyo rumbeza 

7. Mpunga 2000/= kwa gunia moja 

8. Dengu 2,000/= kwa gunia moja 

9. Mazao Ya Bustani 1000/= kwa tenga 

10. Mazao mengine     2000/= kwa gunia 

11. Kibali cha kusafirisha mazao 10,000/= kwa tani 

12. Kibali cha kutumia skimu ya umwagiliaji 50,000/= kwa mwaka 

13. Ada ya utunzaji wa skimu ya umwagiliaji 40,000/= kwa mwaka 

   

 

JEDWALI LA  TATU LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA   MADINI UJENZI NA DHAHABU  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  11(1),12(1),13(1),14(1),15(1),16(1),17(1),18(1),19 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Kokoto 3,000/= /trip 

2. Mchanga 3,000/= trip 

3. Mawe 3,000/= kwa trip 

4.  Moramu/Kifusi 3,000/=  kwa trip 

5.  Kiroba cha mawe ya dhahabu 1,000/= kwa kiroba kimoja 

6. Makinikia 600,000/kwa senga 



 18 

7.  Ushuru wa karasha 15,000/=kwa mwezi 

8 Ushuru wa madini pemba 2,000/= kwa kiroba 

9 Ushuru mwalo 10,000/= kwa mwezi 

10  Ushuru wa plant 500,000/= kwa mwaka 

11  Ushuru wa Bajaji yenye mchanga , mawe 

na kokoto 

 1000/= kwa tripu 

 

 

JEDWALI LA NNE  LA SHERIA NDOGO 

 USHURU WA MATANGAZO YA BIASHARA KWA NJIA YA SAUTI NA USHURU 

WA MOBILE SHO 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  20(1),(2)(3)na 21 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1.  Matangazo ya biashara kwa njia ya Sauti 50,000/= kwa   siku 

2. Mobile shop/kuweka kontena la biashara 30,000/= kwa  mwaka 

 

JEDWALI LA TANO  LA SHERIA NDOGO 

USHURU WASHUGHULIZA UTAMADUNI 

 Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  29(1)(2)(3),30,31(a)(b)(c) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1.  Kibali cha sherehe 20,000/= kwa   siku atakazofanya sherehe 

2. Wauza dawa za kienyeji mnadani au gulioni 300/=kwa siku 

3. Kibali cha kuendesha utafiti wa masuala ya 

kale 

Raia tsh 50,000/=Asiye raia usd 70 

 

JEDWALI LA SITA LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA UKAGUZI WA NYAMA 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya ,23(1),24(1) 26,na 25 

Na.   SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Ukaguzi wa nyama ya Ngombe 5,000/= kwa @1 

2. Ukaguzi wa Nyama ya Mbuzi 2,500/= kwa  @1 

3. Ukaguzi wa nyama ya Kondoo 2,500/=kwa@1 

4. Ukaguzi wa Nyama ya Nguruwe 3,000/=kwa@1 

5 Ushuru wa kulaza ngombe machinjioni 2,000/= kwa@1 

6 Ushuru wa kulaza kondoo manjioni 1000/=kwa@1 

7 Ushuru wa kaulaza mbuzi machinjioni 1000/=kwa@1 

8 Ushuru wa machinjio ya ngombe 2000/= kwa@1 

9 Ushuru wa machinjio ya mbuzi 1000/=kwa@1 

10 Ushuru wa machinjio ya kondoo 1000/=kwa@1 

 

JEDWALI LA SABA LA SHERIA NDOGO 

ADA YA USOMAJI WA NYARAKA  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  28(1)(2)(3)(4)(5)(6) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Kusoma nyaraka na kutumia maktaba ya 

Halmashauri 

5,000/= kwa siku 

2 Kurudufisha nyaraka 20,000/= kutegemea na nyaraka husika 
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3. Kutumia maktaba ya Halmashauri 5,000/= kwa  siku 

 

JEDWALI  

USHURU WA MAZAO YA MIFUGO: USHURU WA MAZIWA, NGOZI  NA 

VINAVYOHUSIANA NA MIFUGO  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 27 (1)(2)(3)(4) 

                                                              Jedwali la Tatu:  

Na. SAFU YA KWANZA: aina ya 

mazaoya mfugo 

SAFU YA PILI: kiasi cha ada 

1. Ushuru wa  maziwa,  Tsh 50/= kwa lita moja  

2 Ushuru wa ngozi 5% ya bei ya kununulia mazao ya 

mifugo kutoka wa mfugaji anayezalisha 

mazao ya mifugo 

 

JEDWALI  

USHURU WA    MAZAO YA MISITU  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  ,32(1)(2)(3)(4)(5)(6),33(1)(2)na 34(a)(b)(c) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Ushuru wa mkaa gunia moja 2,000/=  

2.  Ushuru wa mbao wanazovuna kila ubao 1,000/=  

3.  Ushuru wa Asali  kwa kg 1 1,000/=  

 Kuni zilizopakiliwa ndani ya gari tani 1-3 20,000/= 

4.  Kuni zilizopakiliwa ndani ya gari tani 4-7 50,000/= 

5 Kuni zilizopakiliwa ndani ya gari tani 7 au 

zaid 

100,000/= 

6. Ushuru wa mirunda 500/= kwakila mmoja 

7.  Kibali cha kuvuna mti  1,000/= kwa kila mti 

8. Ushuru wa Magogo yenye ujazo wa tani 1 15000/= 

9. Kuni zilizopakiwa ndani Bajaji 10,000/= 

 

                                JEDWALI LA  KUMI LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA BIASHARA SOKONI  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  35(1)(2)(3) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Biashara ya nguo za mitumba 1,000/= kwa siku 

2. Biashara ya nguo za madukani 1,000/= kwa  siku 

3.  Biashara ya viatu vya mtumba 1,000/= kwa  siku 

 Michezo mbalimbali katika soko 5,000/=kwa siku 

4.  Biashara za urembo 1,000/= kwa  siku 

5. Biashara ya vyombo vya ndani 1,000/=Kwa siku 

6. Kibali cha kuweka kontena la biashara 50,000/=kwa  siku 

7. Kibali cha kuweka kiosk/magazeti 5,00/= kwa siku 

8. Ushuru  wa kuuza mazao katika masoko 

minada na magulio kwa wafanyabiashara 

wa mazao ya kilimo na mboga mboga 

1,000/= kwa mazao ya nafaka na 5,00/= kwa 

mazao ya bustani 

9.  Ushuru  wa kizimba sokoni 1,000/= kwa siku 

10  Ushuru wa vileo 4,000/= kwa siku 
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11 Ushuru wa jiko 1,000/= kwa siku 

 

 

JEDWALI LA   KUMI NA MOJA LA SHERIA NDOGO 

USHURU  MAEGESHO KATIKA MAENEO YA HALMASHAURI  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  36(1)(2) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1.  Pikipiki 2,00/= kwa  siku 

2. Bajaji 5,00/= kwa  siku 

3. Gari lolote la mtu binafsi 1,000/= kwa   siku 

4. Magari ya mizigo bila mizigo 2,000/=kwa siku 

5. Magari ya mizigo yenye mizigo 3,000/= kwa  siku 

   

 

JEDWALI LA KUMI NA MBILI LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA KULAZA MAGARI 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  37(1)(2) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Magari madogo  ya watu binafsi 1,000/= kwa  usiku mmoja 

2.  Magari makubwa ya  abiria na mizigo 3,000/= kwa  usiku mmoja 

3. Mashine au mitambo ya ujenzi wa barabara 

au visima 

5,000/= kwa  usiku mmoja 

 

JEDWALI LA  KUMI NA TATU  LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA HUDUMA  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  38(1)(2)(3)(4) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1.  Ushuru wa Huduma kwa makampuni 

yanayofanya kazi katika Halmashauri 

 0.3 asilimia 

2.  Tozo za kukodisha ukumbi wa Halmashauri 100,000 

3. Tozo za kukodisha vyombo vya matangazo 

vya Halmashauri 

50,000 

                      

JEDWALI LA  KUMI NA TATU  LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA HUDUMA  

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya  39(1)(2)(3)(4) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PLI: kiasi cha ada 

1. Ushuru wa maliwato 3,00/= kwa  anayetumia 

2.  Ushuru wa kuoga 500/= kwa   siku 

 

JEDWALI LA  KUMI NA TANO LA SHERIA NDOGO 

USHURU WA MAZAO YATOKANAYO NA SHUGHULI ZA UVUVI 

Limetengenezwa chini ya sheria ndogo ya 36 na 37 

Na. SAFU YA KWANZA: aina ya samaki SAFU YA PILI: kiasi cha ada 

1. Ushuru wa samaki wakavu  mnadani/gulioni 2,000/kwa siku. 
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2. Ushuru wa samaki wabichi mnadani/gulioni 3,000/= kwa siku 

3. Ushuru wa sangara 2,00/kg 

4. Ushuru wa sato 2,00/kg 

5. Leseni ya ukusanyaji wa samaki na mazao 

ya samaki  

Shilingi 14,500/= 

6. Ushuru wa vigugu  5,00/kg 

7. Ushuru wa dagaa 150/kg 

8. Ushuru wa kambale 2,00/kg 

9. Ushuru wa kamongo 2,00/kg 

10. Ushuru wa mabondo 5,000/kg 

12. Ushuru wa kugawa/maegesho 3,000 /= kwa mwezi 

13. Ushuru wa samaki wengineo 1,50 /kg 

14. Ushuru wa Furu 1,50/kg 

15. Kibali ca kusafirisa mazao ya  samaki 10,000/= kwa siku 

 

JEDWALI LA KUMINA SITA SHERIA NDOGO 

USHURU WA KUMBI ZA HALMASHAURI 

Limetengenezwa chini ya  sheria ndogo ya 22(a)(b)(c)(d) 

Na. SAFU YA KWANZA:  SAFU YA PILI: kiasi cha ada 

1. Kwa taasisi inayohusisha wataalum wa 

Halmashauri 

100,000/= 

2. Kwa taasisi isiyohusisha wataalum wa 

Halmashauri 

300,000/= 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Butiama imegongwa kwenye Sheria Ndogo hizi kwa 

Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Baraza la Halmashauri ulioitishwa tarehe ……. Mwezi 

wa ………………. Mwaka …………………….. na kushuhudiwa na:- 

                                                                                                

 

………………………………………………………. 

Aziza J.Baruti 

MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA WILAYA  

BUTIAMA 

 

…………………………………………………… 

PETER WANZAGI NYERERE 

MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA  

BUTIAMA 

 

NAKUBALI 

 

                                         ……………………………………………………….. 

 Mohamed Mchengerwa (Mb) 

OR- TAMISEMI –DODOMA 

 

 LEO TAREHE ………………… MWEZI ……………..2025 

 


	_____________

