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SURA YA 290 
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Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(2) na 16(1) 

 

  SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI WILAYA 

YA BUTIAMA 

YA  BUTIAMA ZA MWAKA, 2025 

 

                     SEHEMU YA KWANZA 

                   MASHARTI YA AWALI 

 

Jina 1. Sheria Ndogo hizi ziitwe Sheria Ndogo za afya na usafi wa 

mzingira  za Halmashauri ya Wilaya ya Butiama za Mwaka 2025 

na zitaanza kutumika mara baada ya Kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali. 

     

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Butiama. 

     

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi ispokuwa kama itaelezwa vinginevyo, 

tafsiri za maneno zitatumika kama ifuatavyo:- 

Sura 290  “Chakula”  maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au 

kunywewa na binadamu  isipokuwa madawa hii ni pamoja- 

(a) Kitu chochote kinachotumika katika matengenzo ya 

chakula 

(b) Kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula 

(c) Kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula mfano 

binzari 

   ”Mkazi” maana yake ni  mtu yeyote anaishi katika eneo 

la Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika 

kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri 

”Choo chakuvuta” maana yake ni choo ambacho kimejengwa na 

kuunganishwa na maji na kuwa na tanki ya kusukuma maji kwa 

ajili ya kuondoa uchafu hadi mahali palipoandaliwa 

    

”Choo cha Umma” maana yake ni choo kilichojengwa na 

Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya umma 

   ‘‘Afisa Mwidhiniwa’’ maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeidhiniwa kutekeleza chochote chini ya 

Sheria Ndogo hizi; 

    

   ‘‘Halmashauri’’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Butiama; 



   ”Eneo la wazi“ maana yake ni eneo lililo chini ya 

Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli ambayo 

haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa 

   ”Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa 

Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo yote 

yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi kulingana na Kanuni za 

Afya. 

   ”Huduma” maana yake ni shuguhuli zote zinatotolewa   na 

Halmashauri au mtu mwingine yeyote  ambazo zinapaswa 

kulipiwa ada kwa mujibu wa sheria ndogo. 

‘‘Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri na itajumuisha Kaimu Mkurugenzi; 

   ’’Soko’’ Maana yake  ni sehemu au eneo maalum 

lililotengwa  kwa ajili ya shughuli za kuuza na kununua 

bidhaa na mazao. 

   ”Jengo la biashara”maana yake ni jengo lolote lililojengwa 

na kuidhinishwa na Halmashauri kufanya biashara 

iliyokusudiwa. 

   ”Mmiliki maana yake  ni mtu yeyote ambaye ana miliki ardhi 

sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, nyumba za 

kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji, wakala wa 

mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi yoyote katika 

Kijiji endapo mazingira husika ni Kijiji au barabara za 

vitongoji. 

   ”Kaya” maana yake  ni  jumla ya watu ambao kwa kawaida 

huishi na kula pamoja kwa kushirikiana katika kupata 

mahitaji yao ya kila siku. 

   Kituo cha taka maana yake  ni kizimba cha 

taka(point of collection) kilichowekwa na 

Halmashauri kwa madhumuni ya kuweka taka 

ngumu kabla ya kusafirishwa hadi kwenye dampo la 

taka ngumu la Halmashauri    

 

 ‘‘’Mwenyekiti’ maana yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri; 

    “Maji taka’’ maana  yake ni kama ilivyo katika sheria ya 

mazingira 2024 ni pamoja taka zinazotokana na kinyesi 

mkojo na jasho uchafu wa majimaji kutoka majumbani, 

taasisi majengo ya biashara na viwanda 

   ”Mazao au mime mirefu”  maana yake ni mazao au mimea 

inayozidi sentimenta 15 kwenda juu kama vile mtama 

mihogo mahindi, mbaazi uwele na mengine yote yale 

yanayofanana. 

   ”Mzalishaji wa taka ngumu”  maana  yake ni mtu yeyote au 

taasisi , kaya, biashara , kiwanda ambaye katika kutekekeleza 

shughuli zake huzalisha taka 

”Pipa” maana yake   ni chombo chochote chenye mfuniko 

kinachoweza kuhifadhi taka ngumu zinazozalishwa 

majumbani sehemu za biashara maofisini ili zisisambae na 

kuchafua mazingira 

”Taka”  kama ilivyo katika sheria ya usimamizi wa 

mazingira 2004 maana yake  ni kitu chochote 

kimiminika, kigumu, gesi,na mionzi  kinachotoa 



harufu mbaya  au  kilichohifadhiwa katika 

mazingira ya hali ya ujazo uozo au hali nyingine 

inayosababisha uharibifu wa mzingira ambayo 

inajumuisha taka. 

  ”Taka  ngumu” ni kama ilivyo katika sheria ya usimamizi 

wa mazingira 2004 ni taka ambazo  haziko katika majimaji 

kutoka majumbani, katika majengo ya biashara , viwanda na 

kutoka katika shughuli za kilimo pamoja na taka za vyakula, 

karatasi, plastic au taka laini zinatokana na ujenzi au 

ubomoaji wa majengo na utengenezaji wa bustani na 

shughuli za uchimbaji madini mizoga ya wanyama na mabaki 

ya magari mabovu(scrap). 

   ”Taka za Majumbani” maana yake itajumuisha mabaki ya 

chakula ,maganda ya matunda ,majivu kinyesi cha mifugo 

taka za bustani,marapurapu ya nguo, karatasi za aina mbali 

mbali na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia hutupwa. 

   “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali 

za Mitaa: 

”Taka Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika sheria ya 

usimamizi na mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni 

uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu 

usiyotokana na uzalishaji wa viwandani ambao ni chanzo cha 

nishati, maji, mimea iliyoitiwa dawa au pamoja na taka 

nyinginezo ngumu  kama zilivyo tafsiriwa katika sheria ya 

usimamizi wa mazingira 2004 sehemu ya IX. 

   “Mwaka wa fedha” maana yake ni Mwaka wa Fedha kama 

unavyotambuliwa Serikali;  

  “Choo bora” maana yake ni choo chochote  chenye 

kuta na  sakafu inayosafishika kwa maji, banda 

imara la kudumu,lililoezekwa, lenye mlango 

imara,choo chenye kutumika wakati wote wa majira.                                       

salama na safi kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo 

wa binadamu lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, 

lenye  vipimo vya futi 4 x 3 na kimo cha futi 12 na 

zaidi,  

”Taka hatarishi” kama ilivyotafsiriwa  katika sheria ya 

mazingira Na 20 ya mwaka 2004  maana yake ni  kitu 

chochote kigumu ,chenye majimaji, gesi au taka zitokazo 

viwandani, hospitalini, au mafuta machafu ambayo yanaleta 

Athari za kikemia kwa binadamu au mazingira. 

    ”Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu 

,kampuni, taasisi, au shirika aliyeteuliwa kisimamia 

utekelezaji wa sheria ndgo hizi. 

    ”Vyakula vya kupikwa au kukaangwa” maana yake  ni 

nyama,wali,ndizi ,ugali maandazi vitumbua mikate samaki 

chipsi ,kuku na vinginevyo 

   ”Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo  ndani 

ya eneo lililoruhusiwa tu. 

   ”Uchunguzi wa Afya” maana yake  ni hali ya mtu kupima 

afya yake kwa kuchukuliwa  vipimo vya ndani na nje ya 

mwili ili kubaini kuwepo kwa vimelea  vya magonjwa 

vinavyoweza kuleta maambukizi. 



    

                                                                               SEHEMU YA PILI 

                                                                         USAFI WA MAZINGIRA 

Wajibu wa 

kufanya usafi wa 

mazingira 

4. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabishara anaye 

miliki eneo la nyumba kuhakisha kwamba anafanya usafi wa 

mazingira yanazonguka makazi au eneo lake la kazi kwa 

kuhakikisha kwamba. 

(a) Majani yanayozunguka nyumba au makazi yake 

yanakatwa au kupaliliwa katika eneo lote hadi 

mwanzo wa mipaka ya biashara ya mbele ya nyumba 

yake au eneo lake. 

(b) Takataka zitakusanywa , kuhifadhiwa na kupelekwa 

katika eneo lililoruhusiwawa na Halmashauri au 

mamlaka husika. 

(c) Kuwa na pipa au chombo cha kutunzia taka kwa 

muda kabla ya kupelekwa dampo. 

Ushiriki wa 

wananchi katika 

kufanya usafi wa 

mazingira 

5. (1) Kutakuwa na siku maalum ambayo Halmashauri itatenga 

kwa lengo la wananchi kufanya usafi kuanzia saa 1.00 

asubuhi hadi saa 3.00 asubuhi na biashara zote zitafungwa 

wakati wa zoezi la  usafi likifanyika 

Wajibu wa kulipa 

Ada/ushuru 

 (2) 

 

 

 

 

 

(3) 

 

Itakuwa ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha kwamba 

anashiriki katika shughuli za usafi wa mazingira katika siku 

maalum kila mwezi zilizopangwa na Halmashauri na 

mwananchi atakayekata  kushiriki katika shughuli za kufanya 

usafi atakuwa ametenda kosa. 

Itakuwa ni  wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au kiwanja 

au eneo lolote ambalo halijaendelezwa kufanya usafi katika 

eneo hilo mara kwa mara 

    

Mimea mirefu 

Mjini 

6.  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au kuotesha 

mazao au mimea mirefu katika maeneo  mjini pamoja na 

maeneo mengine yatakayozuiliwa na Halmashauri; 

 

Usafi wa mifeji 

au mitaro ya maji 

ya mvua 

7.  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa 

uchafu kama vile mchanga majani nyasi au vitu vingine 

vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa maji ya mvua 

unaozunguka au kupita kando ya kiwanja cha nyumba yake 

au eneo la biashara yake kiwanja chake na kuhakiksha 

mfereji au mtaro huo unakuwa msafi na imara siku zote. 

 

Taa za nje ya 

nyumba 

8.  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, mpangaji au 

mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga nje ya jengo 

analoishi au analolitumia kwa shughuli yoyote na atakiwa 

kuiwasha wakati wa usiku. 

 

Kupaka rangi na 

anwani za makazi 

katika majengo 

9.  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba  au mpangaji 

au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka rangi na 

kuweka namba ya anwani ya makazi kwenye  nyumba yake 

au duka lake au jengo lake la biashara; 



 

Wajibu wa 

kuondoa na 

kudhibiti mazalia 

ya mbu 

10.  Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba  kuhakisha kuwa  

hakuna mkusanyiko wa maji  machafu takataka au kitu 

chochote cha maji au kuhakisha kuwa vyombo vya maji au 

matanki au visima vyote vimefunikwa au makopo au chupa 

za plastiki au vifuu vyote vinavyoweza kutunza maji maji 

vinaondolewa katika eneo lake la kuishi au la biashara. 

 

Biashara ya 

matunda na 

mboga mboga 

11. (1) Itakuwa ni ni wajibu wa kila mfanyabishara ya matunda au 

mboga mboga kuhakisha kuwa ana chombo maalum cha 

kuweka au kuhifadhi maganda au mabaki ya matunda au 

mbogamboga. 

  (2) Ni marufuk mtu yeyote kufanya biashara ya matunda au 

mboga mboga au biashara nyingine yeyote katika maeneo 

yasiyoruhusiwa 

 

Upulizaji dawa 12.   Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya 

upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa wadudu au wanyama 

waharibifu katika nyumba yeyote au mahali popote bila kuwa 

na cheti au kibali cha taasisi husika ya serikali au lesseni 

kutoka Halmashauri.  

 

Matengenezo ya 

magari pikipiki 

na mitambo 

13. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo yanatakiwa 

kufanyika kwenye karakana,gereji au maeneo yaliyoruhusiwa 

baada ya kupata kibali rasmi kutoka Halmashauri. 

   (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, pikipiki au 

mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo 

ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo kufanya hivyo 

atakuwa ametenda kosa. 

  (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuosha gari kwenye chanzo 

chochote cha maji au karibu na chanzo hicho 

kunakosababisha chanzo cha maji hayo kuchafuliwa au 

kwenye mifereji au mitaro ya maji ya mvua au maeneo ya 

wazi ambayo hayajatengwa kwa kazi hiyo au barabarani  na 

kusababisha adha kwa wakazi au  watumiaji wa njia hiyo.  

    

                           SEHEMU YA TATU 

                  USIMAMIZI WA VYAKULA 

Usalama wa maji 

ya  kunywa 

14.  Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba 

anachemsha maji na kuchuja maji yote yanayotumika kwa 

kunywa ili kuyafanya yawe safi na salama bila kujali 

yametoka kwenye chanzo gani cha maji. 

 

Utengenezaji na 

uuzaji 

vilivyokuwa 

15. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza kuchoma, 

kupima au kuuza chakula cha aina yeyote mahali popote 

mtaani, uchochoroni, magengeni au kwenye  nyumba yoyote 

mpaka ametimiza masharti na kanuni za afya na amepata 

kibali kutoka Halmashauri. 



Uuzwaji wa 

vyakula 

vilivyopikwa 

 (2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya 

vyakula vyakupikwa au kukaangwa kuhakisha kwamba 

vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku 

lilotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa  kioo kuzuia inzi 

vumbi  na wadudu waletao madhara kwa afya ya binadamu. 

  (3) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula 

visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini. 

(a) Vyakula vyote vinatakiwa kuwekwa juu ya meza 

(b) Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli 

mgahawa, baa, bucha, sehemu za kuokea 

mikate,nyumba za kulala wageni, grosari au mtu 

yeyote anayetengeneza chakula kwa ajili ya kuuza 

kupima afya yake  kila baada ya miezi sita na atalipa 

ada ya upimaji wa afya kiasi cha shilingi  5000/= 

(c) Mmiliki yeyote atakaye ruhusu mhudumu yeyote  

kufanya kazi bila kupimwa afya yake atawajibika 

kulipa faini  isiyozidi tsh 50,000/=. 

Usimamizi wa 

Vyakula wakati 

wa magonjwa ya 

mlipuko 

16.  Afisa mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia shughuli 

yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa vyakula pombe 

mikusanyiko sherehe yoyote kwa kutangaza kwa njia ya 

kipaza sauti maandishi au kuptia vyombo vya  habari au 

mikutano ya  ya hadhara endapo atakuwa na sababu ya 

kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea 

kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta Athari za maisha ya 

binadamu. 

 

Machinjio  na 

maduka ya 

nyama 

 

17.  Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia nyama 

kuhakisha kwamba duka lake 

(a) Ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa  marumaru 

nyeupe  hadi urefu wa futi  6 kutoka usawa wa 

sakafu, lina maji safi,magogo na misumeno ya 

kukatia nyama. 

(b) Lina kabati ya  vio na jokofu la kuhifadhiwa nyama 

sehemu za kuweka mizani 

(c) Kuna pipa la kuifadhia  takataka 

(d) Muuzaji ana vazi jeupe  pamoja na apron nyeupe 

(e) Muuzaji anapima afya kila baada ya miezi sita. 

Kuchinja na 

kuuza nyama 

mahali 

pasiporuhusiwa 

18.  Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au kuuza 

nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyo kuwa na 

machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo 

yasiyoruhusiwana Halmashauri. 

 

Ufugaji wa  

wanyama 

19. (a) Itakuwa ni marukufu kwa mtu yeyote kuacha mifugo au 

kusababisha mifugo kuzurura ovyo  mitaani barabarani au 

kuchungwa kwenye eneo la taasisi  au eneo lolote 

lisiloruhisiwa 



  (b)  Itakuwa ni wajibu wa kila mfugaji kuhakisha kwamba.- 

Anakusanya uchafu wowote utokanao na wanyama kama vile 

kinyesi manyoya na nyasi au mabaki ya vyakula na kwenda 

kutupwa kwenye dampo au kupelekwa shambani kama 

mbolea 

 

Uwezo wa 

kukagua 

 

20.  

(1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika  

jengo lolote wakati wowote wakati wa saa za kazi kukagua 

utekelezaji wa sheria ndogo hizi. 

   Afisa Mwidiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza kufungwa 

kwa biashara yoyote au jengo ambalo halikaguliwa au 

lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni na masharti 

yaliyotolewa katika sheria ndogo hizi . 

 

 

 

                                                         SEHEMU YA NNE 

                  USIMAMIZI WA TAKA TAKA 

Wajibu wa 

Halmashauri 

21. (1) Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya kutupia taka 

dampo na kutoa huduma ya uzoaji  taka kwa malipo kutoka 

kwa wazalishaji hadi kwenye dampo, Isipokuwa mmiliki wa 

kiwanda atakuwa na wajibu wa kuzoa taka zitakazozalishwa 

katika kiwanda chake na kuzitupa katika eneo 

lililotengwa(dampo). 

  (2) Kwamba Halmashauri itakuwa na jukumu la kuingia 

mikataba na makumpuni yaliyosajiliwa au Taasisi au 

kuhamasisha uundaji wa vikundi jamii (CBOS) na 

kuvitambua ili kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa 

taka ngumu pamoja na usafi wa mazingira katika maeneo  

yake  baada ya kuingia  mkataba na Halmashauri. 

 

Wajibu wa kuwa 

na pipa la taka 

22. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila   mmiliki wa nyumba, mpangaji,  

mfanyabiashara au taasisi kuhakikisha kuwa ana chombo 

chenye  mfuniko kwa ajili ya kuhifadhia taka ngumu kabla ya 

kupelekwa kwenye  kizimba au kuchukuliwa kwa ajili ya 

kwenda kutupwa. 

  (2) Itakuwa   ni wajibu  wa kila mkazi kuhakisha kwamba 

anatupa uchafu , maganda ya matunda, mabaki ya vocha za 

simu , vifungashio vya bidhaa au chupa tupu za maji au soda 

katika vyombo maalum vilivyowekwa kwa ajili ya kutuzia 

taka katika maeneo maalum yaliyotengwa 

  (3) Itakuwa   ni marufuku kwa mtu  yeyote kutupa taka au 

uchafu wowote  au kuacha kuwepo takatka au uchafu kwenye 

nyumba uchochoroni ,kiwanja, mfereji wa maji ya mvua 

barabara na maeneo ya nyumban au mahali popote  ambapo 

hapajatengwa kwa shughuli hiyo. 

 

Uhifadhi 

majitaka 

23.  Kila mmiliki wa  nyumba au taasisi anatakiwa  kuhakisha 

kuwa ana karo  la kuhifadhia maji taka na atawajibika 

kunyonya maji taka  pale karo linapojaa. 

 



Kutirisha maji 

taka 

24.  Ni marufuku kumwaga au kutirisha au kuelekeza maji taka 

kutoka  vyooni bafuni,karoni au jengo  lolote la biashara 

baada ya  kufua au kuosha vyombo kwenda babarani 

,uchochoroni,mtoni kwenye vyanzo vya maji maeneo ya 

wazi mfereji wa maji ya mvua au sehemu yoyote isiyotengwa 

kuhifadhi maji taka hayo.Endapo hali hiyo ya katazo 

itabainika kuwepo mmiliki au mpangaji atalipa faini ya Tsh 

50,000 au kifungo cha miezi mitatu au vyote viwili. 

 

Uendeshaji wa 

viwanda 

25.  Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana mashine  ya 

kusaga, kuranda mbao kukamua maji ya matunda, 

kuchomelea vyuma au kuendesha shughuli nyingine yeyote 

ya kiwanda inayozalisha uchafu ambao unaleta athari kwa 

binadamu na viumbe wengine katika maeneo ya makazi ya 

watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi au mipango miji. 

 

 26.  Kwamba endapo mmiliki wa kiwanda cha madini  ya 

dhahabu au mengine atatirisha maji yenye sumu katika eneo 

la makazi na akasababisha hasara  kwa wananchi  au pasipo 

kusababisha hasara atawajibika kulipa faini tsh 500,000/= au 

kifungo cha miezi 12 au vyote kwa pamoja.  

 

Ada za uzoaji 

taka 

27. (1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji wa taka kwa viwango 

vilivyoanishwa katika jedwali la sheria ndogo hizi. 

  (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila mwezi 

ndani ya mwezi husika na ada zote zitakusanywa kwa 

kutumia mfumo uliokubalika na serikali wa mashine za POS 

toka kwa afisa mwidhiniwa wa Halmashauri. 

  (3) Bila kuathiri kifungu 27(1)  ada ya uzoaji wa taka itajulikana 

kama tozo ya  usimamizi wa taka kwa wamiliki wa viwanda 

au mzalishaji wa taka kutoka majumbani au eneo la biashara 

au viwandani. 

  (4) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama ya 

huduma ya  uzoaji wa taka kwa kipindi cha miezi miwili 

mfululizo Halmashauri itamchukulia  hatua za kisheria ikiwa 

ni pamoja na kumfikishwa mahakamani. 

 

Uteuzi wa wakala 28.  Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi  cha jamii au 

mtu binafsi kutekeleza majukumu yake chini ya sheria ndogo 

hizi. 

 

                                  SEHEMU YA TANO 

               UJENZI NA MATUMIZI  YA CHOO. 

Wajibu wa kuwa 

na choo na 

kutumia 

29.  Itakuwa ni wajibu wa kila mtu au mpangaji wa nyumba au 

Taasisi kuhakikisha kwamba nyumba yake  ina choo safi 

,imara na madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa nyumba au 

Taasisi hiyo na kuhakisha kinatumika wakati wote. 

 



Umbali wa Choo 30.  Choo kinatakiwa kujengwa  umbali wa mita sitini (60). 

Kutoka kwenye  kisima au kwenye chanzo chochote cha maji 

kinachotumika kwa matumizi ya binadamu au nyumbani 

Vyoo vya Umma 31. (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi,vikundi vya 

watu au taasisi kujenga vyoo vya umma(Public Toilet) katika 

maeneo ambayo Halmashauri itaona  kuwa kuna haja ya 

kufanya  hivyo.  

  (2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmshauri au kwa ubia na 

wajenzi  na vitakuwa ni vya kulipia kama itakavyoelekezwa  

na Halmashhauri katika mkataba wake na mawakala 

watakaopewa jukumu la kusimamia vyoo hivyo. 

 

Vyoo vya muda 

katika 

mikusanyiko 

32.  Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye jengo la 

kukutanisha watu kwa madhumuni ya  sherehe au sehemu 

yoyote ambayo itakutanisha watu kwa muda maalum endapo 

eneo hilo hakuna choo cha kudumu kilichojengwa itawazimu 

wahusika wa eneo hilo kujenga choo cha muda kwa 

matumizi ya wakati huo kwa idhini  na usimamizi wa 

Halmashauri. 

Vyoo katika 

majengo ya 

biashara 

33.  Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga vyoo 

viwili vyenye viwango vinavyokubalika chini ya sheria 

ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya jinsia za kike na kiume. 

 

Ilani ya kujenga 

choo 

34. (1) Endapo katika  ukaguzi wa afya  itagundulika kuwa nyumba 

yoyote  haina choo  au choo  kilichopo kimejaa au hakifai 

kwa matumizi ya binadamu, Afisa Midhiniwa  atatoa ilani ya 

siku thelathini kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji 

akianisha masharti ya kurekebisha  hali hiyo. 

Kufungwa  kwa 

jengo la biashara 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu  cha 32(1) Halmashauri 

inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo lisitumike kwa 

shughuli za makazi au biashara hadi hapo hali hiyo 

itakapokuwa imerekebishwa. 

 

Ilani ya kuondoa 

kero 

35. (1) Endapo afisa Mwidiniwa atagundua kuwa eneo  alilokagua 

lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7) kwa mmiliki wa 

nyumba au  mpangaji au mtumiaji au mtu yeyote anyehusika 

akimtaka  kuondoa  kero hiyo. 

  (2) Mtu atakayeshindwa kutekeleza masharti ya ilani aliyopewa 

ndani  ya muda ulioanishwa kwenye ilani atakuwa ametenda 

kosa  katika sheria ndogo hizi na akipatikana na hatia 

anatakiwa kulipa faini ya tsh50,000/=. 

 

Mkurugenzi 

kuteua Mkaguzi 

36 3. Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa mkaguzi 

kwa ajili ya  kufanya ukaguzi wa usafi katika eneo la 

Halmashauri 

                                   SEHEMU YA  SITA    

                             MAKOSA NA ADHABU 

Makosa ya jumla 37 (1) Mtu  yeyote atakuwa  ametenda kosa endapo.  

(a) Atamzuia au kujaribu kumzuia afisa Mwidiniwa 

asitekeleze wajibu wake chini ya sheria ndogo hizi. 

(b) Atamsawishi mtu au kundi la watu kumzuia 



mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya sheria 

ndogo hizi. 

(c) Atamwaga takataka katika   mtaro wa maji ya mvua 

uchochoroni au mahali  popote hadhrani au katika 

eneo la wazi bila idhini ya Halmashauri 

(d) Ataendesha biashara   ya pombe ndani ya nyumba ya 

makazi. 

(e) Atatirisha au kumwaga maji machafu barabarani au 

katika eneo la wazi au la nyumba ya jirani 

(f) Ataosha magari kufua  kunywesha mifugo  na 

kukoroga  dawa za   kuulia wadudu ndani mito 

mabwabwa, lambo au ndani ya chanzo au kisima 

kinachotumika kwa matumizi ya binadamu 

(g) Atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje ya 

majengo ambayo yametengwa kwa ajili ya kuuza 

pasipo kufuata taratibu za afya 

(h) Atafanya matengenezo ya magari ,pikipiki na 

mitambo  kuendesha shughuli za viwanda katika 

maeneo yasiyotengwa kwa shughuli izo bila 

kuzingatia taratibu za mipango miji. 

(i) Atatiririsha maji ya sumu kutoka katika vinu vya 

uchenjuaji  au kiwandani au sehemu anayofanyia 

uzalishaji na kuingia katika makazi ya watu au 

sehemu isiyokuwa na makazi ya watu 

(j) Ataanzisha au kufungua karakana katika majengo au 

majumba au maeneo ya makazi. 

(k) Ataenda haja ndogo au kubwa hovyo barabarani 

uchochoroni upenuni au mahali popote ambapo siyo 

chooni 

(l) Atashindwa kujenga choo katika makazi  au katka 

eneo alolifanyia biashara 

(m) Atashindwa kuweka vyombo vya uchafu katika eneo 

la biashara. 

(n) Atasindwa kuhifadhi chakula kwenye Kabati safi  

lililofunikwa na lenye kioo. 

Adhabu 38.  Mtu yeyote atakaye kwenda  kinyume na masharti ya sheria  

ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini ya tsh 200,000/= au isiyozid tsh 900,000/=au 

kifungo cha miezi sita au adhabu zote mbili kwa pamoja 

yaani faini na kifungo. 

    

 

 

 

 

 



                                   SEHEMU  SABA 

           JINSI YA KUCHUKUWA HATUA KWA MTU      

ALIYEKIUKA SHERIA NDOGO HIZI 

 

Uwezo wa 

kumuita  mtu 

aliyekiuka  sera 

39. Mkurugenzi anaweza kumuita mtu yeyote afike mbele yake au 

mbele ya Afisa muidhiniwa kwa muda unaofaa na kutoa maelezo 

yanayohitajika kuhusiana na kukiuka sheria ndogo hizi. 

   

Uwezo wa 

Mkurugenzi 

kufifilisha kosa 

40. Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa kwa kumtoza mlipa ushuru 

au mtu aliyetenda kosa, chini ya Sheria Ndogo hizi ikiwa mlipa 

ushuru huyo amekiri kwa maandishi kwa Mkurugenzi, kuwa 

ametenda kosa hilo na kuwa atalipa ushuru anaodaiwa pamoja na 

faini na kisha atapatiwa stakabadhi ya malipo hayo. 

 

 Uwezo wa 

Mkurugenzi 

Mtendaji 

41. (1) Kwamba Mkurugenzi Mtendaji anaweza kupunguza kiasi cha 

ushuru kiliachoanishwa kwenye sheria ndogo hizi na 

kuruhusu kiasi pungufu kilipwe na mlipaji au kisilipwe 

kutokana na sababu atakazoziona yeye zinafaa baada ya 

kuashauriana na Mwenyekiti wa Halmashauri. 

 

Kufungua Shauri 

Mahakamani  

42. Bila ya kuathiri Sheria Ndogo ya  37 na Sheria Ndogo ya 38, 

endapo mlipa ushuru au mtu yeyote atashindwa kulipa ushuru au  

adhabu, Halmashauri itafungua shauri la madai kwa njia ya mkato 

[summary procedure] katika Mahakama yenye uwezo wa 

kusikiliza shauri hilo. 

    

Hati ya  

Kukamata 

Mali 

43.            (1) Bila ya kuathiri Sheria ndogo ya 37,38 na 39, Halmashauri 

itakuwa na uwezo wa kisheria kuomba katika Mahakama 

yenye Mamlaka katika eneo la Halmashauri,kukamata mali 

ya mtu ambaye atakiwa kulipa ushuru lakini hajalipa au 

ametozwa faini lakini hakulipa kwa wakati. 

    

  (2) Hati atakayopewa mlipa ushuru   na Mahakama itakuwa na 

mamlaka ya kisheria ya kukamata na kuuza mali 

inayoondosheka ya Mlipa ushuru  au mtu aliyekiuka sheria 

ndogo hizi na kila hati ya madai ambayo itapelekwa 

Mahakamani kwa nia ambayo imeelezwa katika Sheria 

Ndogo hizi, itakuwa ni uthibitisho kamili wa maelezo ya 

madai yaliyoelezwa chini ya hati hiyo. 

 

 

 

 

 

 

 



                                                                   JEDWALI 

(Limetungwachiniyakifungucha29) 

ADA YA UZOAJI WATAKA 

NA AINA YA 
MAKAZI/BIASHARA 

NDANI YA MAENEO 

YA MIJI MIDOGO 

NJE YA MIJI MIDOGO 

1. Baa au Club ya usiku 2,000/ 1,000/ 

2. Bucha 1,500/= 800/= 

3. Nyumba za kuishi(kwa kaya) 500/= 200/= 

4. Watengeneza juice au barafu au 
bisi 

1,000/= 300/= 

5. Mgaha wa midogo/mamalishe n.k 2,000/= 1,000/= 

6. Migahawa(Café,Restaurant n.k) 2500/= 1,500/= 

6. Wachoma,chips,nyama, kuku, 
Mahindi na mihogo 

25,00/= 1,000/= 

7. Zahanati za watu Binafsi Ajenge kichomea taka au 
alipe 10,000/ 

Ajenge kichomea taka au 
alipe 8,000/ 

8. Vituo vya afya vya watu binafsi 5 Ajenge kichomea taka 
au alipe 50,0000,000/= 

Ajenge kichomea taka au 
alipe 30,000 

9. Hospitali za watu binafsi Ajenge kichomea taka au 
alipe 80,000/= 

Ajenge kichomea taka au 
alipe 50,000/= 

10 Groceries 2,500/= 1,500/= 

11. Maduka ya madawa 2,000/= 1,500/= 

13 Vizimba au Vioski au meza 

za biashara 

1,000/= 500/= 

14. Mafundi seremara au fanicha 

na magereji 

3,000/= 2,000/= 

15. Wachomelea vyuma na 

vyuma chakavu 

2,000/= 1500/= 

16. Karakana na waosha magari, 

pikipiki na bajaji. 

2,000/= 1,500/= 

17. Vyuo/shule za binafsi za Bweni 3,000/= 2,500/= 

18. Vyuo/shule za binafsi za kutwa 1,000/= 8,00/= 

19. Maduka ya jumla 2,000/= 1,500/= 

20. Maduka ya rejareja 1,500/= 1,000/= 



21. Magari yanayo shusha 

mizigo kwenye masoko 

kwa tripu 

3,000/= kwa siku 1,000/= 

22. Magari yanayoshusha mizigo 

sehemu za nje ya soko kwa 

tripu 

2,000/= 1,000/= 

23. Boti inayoshusha 

mizigo/abiria mwaloni kwa 

safari 

1,000/= 1,000/= 

25. Vilabu vya wauza pombe za 
kienyeji 

1,500/= 1,000/= 

26. Saloon 1500/= 1,000/= 

27. Nyumba za kulala wageni 3,000/= 1,500/= 

28. Wauza mkaa wa jumla na rejareja 1,500/= 1,000/= 

29. Maduka ya vitabu na 

viandikia internet café 

1,500/= 1,000/= 

30. Maduka ya vifaa vya ujenzi 2,000/= 1,500/= 

31. Vituo vya mafuta 2,000/= 1,500/= 

32. Mashine ya kusaga nafaka 1,500/= 1000/= 

33. Mashine ya kukoboa nafaka 5,000/= kwe mwezi 3,000/= 

34. Wauza mbao 1,000/= 800/= 

35. Karakana za kuranda mbao 3,000/= 2,000/= 

36. Ofisi za binafsi 800/= 500/= 

37. Mafundi baiskeli 800/= 500/= 

38. Wauza Mitumba 1,000/= 500/= 

39. Wauza mitumba nje ya soko 500/= 200/= 

40. Wauza nafaka 2,000/= 1,000/= 

41. Waziba pancha mitaani 800/= 500/= 

42. Wafuga kuku, bata, kanga n.k 
kwenye vizimba 

 

1,000/= 800/= 

44. Wauza samaki sokoni 1,000/= 1,000/= 
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45. Wauza natunda mboga mboga  na 
viungo sokoni au nje ya soko 

1,000/= 500/= 

46. Viwanda vya kukamua mafuta ya 

kupikia  

2,000/= 1,500/= 

47. Wauza maji, togwa, soda nje na 

ndani ya soko 

1,000/= 800/= 

48. Hoteli 2,000/= 1,500/= 

49. Taasisi za kifedha 1,000/= 1,000/= 

50. Vibanda vya 

Airtel,Vodacom,Tigo,Halo

tel n.k (Money Transfer) 

1,000/= 1,000/= 

51. Taasisi zingine au biashara zingine 

ambazo hazijatajwa hapa 

2,000/= 2,000/= 

52. Pumba za mbao kwa trip 
-4.5m3 
-6m3 
-10m3 

 

6,000.00/= 
10,000.00/= 
15,000.00/= 

 

6,000.00/= 
10,000.00/= 
15,000.00/= 

53. Viwanda vidogo kwa trip 
-4.5m3 
-6m3 
-10m3 

 

8,000.00/= 
12,000.00/= 
15,000.00/= 

 

8,000.00/= 
12,000.00/= 
15,000.00/= 

54. Maegesho ya malori au Tipper . 
i. chini ya masaa6 

-Lori chini yatani 7 
-Lori kuanzia tani7nazaidi 

ii. zaidi ya masaa6 
-Lori chini ya tani 7 
-Lori kuanzia tani7 na zaidi 

 

 
2,000.00/= 
3,000.00/= 

 

3,000.00/= 

5,000.00/= 

 

 
2,000.00/= 
3,000.00/= 

 

3,000.00/= 

5,000.00/= 

55. Ada ya kutupa taka katika dampo 

kuu kwa siku kwa mtu binafsi 
-Lori chini ya tani7 
-Lori tani 7na zaidi 

 

 

10,000.00/= 

30,000.00/= 

 

 

20,000.00/= 

30,000.00/= 

56. Usafirishaji wa taka 

rejeshi(Recycling) kwa safari 
 

20,000.00/= 

 

20,000.00/= 

 

Nembo na mhuri wa Halmashauri ya vibandikwe katika SheriaNdogo hizi 

kwa ajili ya udhibitisho kwa matumizi ya kila siku. 

……………………………                                                                    …………… 

 Peter W. Nyerere                                                                     Aziza J. baruti 

  Mwenyekiti wa Halmashauri,                                                       MkurugenziMtendaji (W),                     

Halmashauri ya wilaya ya Butiama.                                  Halmashauri yawilaya ya Butiama 
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 ,                                                                                                           

 

NAKUBALI: leo  tarehe……………………mwezi ……………………….……….2025 

 

…………………………… 

                                                                                                         Mohamed  Mchengerwa, 

                                                                                                           WAZIRI OR 

TAMISEMI,                 
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